รีเซต

ถาม ตอบ ประกันสังคม ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เบิกเงินค่าคลอดบุตร ใช้สิทธิประกันสัคม ได้ไหม?

ถาม ตอบ ประกันสังคม ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เบิกเงินค่าคลอดบุตร ใช้สิทธิประกันสัคม ได้ไหม?
TeaC
30 พฤษภาคม 2565 ( 15:03 )
647
ถาม ตอบ ประกันสังคม ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เบิกเงินค่าคลอดบุตร ใช้สิทธิประกันสัคม ได้ไหม?

ข่าววันนี้ ถาม ตอบ ประกันสังคม ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เบิกเงินค่าคลอดบุตร ใช้สิทธิประกันสัคม ได้ไหม? เป็นคำถามที่ผู้ประกันตน มาตรา 33 มาตรา 39 และมาตรา 40 หรือยังไม่ได้สมัครผู้ประกันตน แต่สามีหรือภรรยาสมัครไว้ อาจเกิดข้อสงสัย

 

ไม่ได้จดทะเบียนสมรส เบิกเงินค่าคลอดบุตร

ใช้สิทธิประกันสัคม ได้ไหม?

 

โดย ถาม ตอบ ประกันสังคม ที่ทรูไอดีหยิบมาพูดในวันนี้ สำหรับผู้ประกันตน ที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรส จะเบิกเงินค่าคลอดบุตร ยื่นใช้สิทธิประโยชน์กับสำนักงานประกันสังคมได้ไหม?

 

ถาม ตอบ ประกันสังคม ข้อที่ 1

ถาม :กรณีไม่จดทะเบียนสมรส จะเบิกค่าคลอดบุตรโดยใช้สิทธิประกันสังคมได้ไหม?

 

ตอบ : กรณีผู้ประกันตน สามีและภรรยาไม่ได้จดทะเบียนสมรสกัน หรือหญิงซึ่งกินอยู่กันฉันสามีภรรยา และภรรยาก็ไม่ได้สมัครเป็นผู้ประกันตน หากสามีจ่ายเงินสมทบอย่างต่อเนื่องก็สามารถใช้สิทธิของสามีเบิกได้ โดยเราจะมีแบบฟอร์มเฉพาะสำหรับผู้ประกันตนที่ไม่ได้จดทะเบียนสมรสให้ยื่นแทน

 

 

 

--------------------

เกาะติดสถานการณ์โควิด-19  ทันความเคลื่อนไหว ได้ความรู้ที่ถูกต้อง ส่งตรงถึงมือคุณ
คลิกเลย!! >>> รู้ทันกันโควิด <<< หรือ กด *301*35# โทรออก

 

กดเลย >> community แห่งความบันเทิง

ทั้งข่าว หนัง ซีรีส์ ละคร ดนตรี และศิลปินไอดอล ที่คุณชื่นชอบ บนแอปทรูไอดี

 

ยอดนิยมในตอนนี้

แท็กยอดนิยม

ข่าวที่เกี่ยวข้อง