เพจดังแนะวิธี พ่อ-แม่ สังเกตลูกหากสงสัยถูกทำร้ายมา
![เพจดังแนะวิธี พ่อ-แม่ สังเกตลูกหากสงสัยถูกทำร้ายมา](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![เพจดังแนะวิธี พ่อ-แม่ สังเกตลูกหากสงสัยถูกทำร้ายมา](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/09/27/7d2d95a0-0082-11eb-847d-4728b802ed4f_original.jpeg)
วันนี้ ( 27 ก.ย. 63 )จากกรณีครูผู้หญิงโรงเรียนเอกชนดังใน จ.นนทบุรี ทำร้ายร่างกายเด็กนักเรียนของตัวเองได้ชั้น อ.1 ส่งผลให้เด็กเกิดความหวาดกลัวไม่กล้าไปโรงเรียน ขณะที่ผู้ปกครองเกิดความสงสัย ว่าทำไมบุตรหลานมีบาดแผลฟกช้ำ นอนละเมอผวากลางดึกว่า "จะไม่ทำอีกแล้วๆ"
จนมีการตรวจสอบภาพจากกล้อง ปรากฏว่าความแตก พบเห็นการกระทำทารุนกรรมเด็กรูปแบบต่างๆ ตั้งแต่ผลักให้เด็กล้มลงกับพื้น จับหัวดึงผม ใช้ไม้กวาดตีเด็ก โขกหัวเด็ก ซึ่งผู้ปกครองทนไม่ไหวรวมตัวกันเข้าร้องเรียนผู้บริหารโรงเรียน ก่อนแจ้งความเอาผิดดำเนินคดีตามกฎหมายที่ สภ.ชัยพฤกษ์ อ.ปากเกร็ด จ.นนทบุรี นั้น
ล่าสุดเพจดัง Drama-addict ได้โพสต์วิธีการสังเกตว่าบุตร หลานถูกทำร้ายมาหรือไม่ โดยระบุข้อความว่า
“โพสนี้จิตแพทยฝากมา เป็นทริคให้พ่อแม่ทุกคนเก็บไว้ใช้ ว่าเราจะถามลูกยังไง เเมื่อเราสงสัยว่า เด็กอาจถูกทำร้ายหรือทารุณกรรม
1.ให้การพูดคุยกับลูกถึงรร.นอกเหนือจากการบ้านเป็นเรื่องปรกติทุกๆวัน เช่น วันนี้ลูกเล่นอะไร เล่นกับใคร คุณครู×××ใจดีไหม(ควรรู้ชื่อครูที่ต้องมาข้องแวะกับลูก ไปดูหน้าค่าตากันบ้าง)
เด็กจะไว้ใจพ่อแม่ว่าเรื่องรร.ก็ไม่ต่างกับในบ้าน ข้อนี้ผลดีนอกจากการ”จับผิด"ยังเพิ่มสัมพันธภาพพ่อแม่ลูกด้วยวันละ 10 นาทีก็ยังดี
2. ใช้คำถามปลายเปิด ชอบ/ไม่ชอบ เรียนอะไร ทำไม ชอบ/ไม่ขอบเล่นกับเพื่อนคนไหน เล่นอะไรบ้าง ชอบครูคนไหน ทำไม ครูพูดอะไร แล้วทำไมไม่ชอบครูคนนี้ ให้ลูก role playคือ แสดงให้ดูไปเลยถ้าเอะใจอะไรแปลกๆโดยเฉพาะถ้าลูกมีพฤติกรรมการไปรร.เปลี่ยนไป ร้องไห้ไม่อยากไป ปวดหัวตัวร้อนบ่อย มีรายงานจากทางโรงเรียนในทางเปลี่ยนไป(อย่าจับผิดแต่ครู รุ่นพี่ เพื่อนก็ทำได้)
จับประเด็นได้แล้วให้ลองเล่น บทบาทสมมติ เหมือนเล่นขายข้าวขายแกง และถ้าผลมันน่าตกใจเล่นอีกรอบกันนะลูก แล้วอัดคลิปไว้
3.สำรวจข้าวของเครื่องใช้ เสื้อผ้า ดูคราบอ้วก ดูแผลในปาก ดูลิ้นลูก ถ้าเป็นเด็กเล็ก วิธีการแกล้งทารุณที่ง่ายสุดคือการป้อนข้าวนี่แหละ สังเกตด้วยว่าลูกมีฝันร้าย ฉี่รดที่นอนไหม ถ้าอายุเกิน4ขวบยังฉี่รดที่นอน โดยเฉพาะนอนกลางวัน(ประเภทคุณแม่ ลูกฉี่รดที่นอนอีกแล้วนะคะ)ให้หาสาเหตุทันที
กรณีอายุเกิน 4 ขวบ พาพบจิตแพทย์เด็กก็ได้ค่ะ อันนี้ไม่ใช่ไปล่อหลอกอย่างเดียว แต่อาจมีสาเหตุอื่นแทรก อย่าเพิ่งรีบโทษครูแต่ไปหาสาเหตุร่วมกันดีกว่า
จำไว้ว่า เด็กเล็กๆเค้าไม่รู้ด้วยซ้ำว่าถูกทำทารุณ เค้าเล่าไม่ได้ ที่จดจำก็ปะติดปะต่อ ใช้ภาษาไม่ถูก การสอนให้เขาเล่า แบบเปิด( story telling) นอกจากจะช่วยให้เค้าบอกความต้องการ หรือฉอดเป็นแล้ว ยังเพิ่มทักษะให้ลูกด้วย อย่ารอให้มีเรื่องละค่อยมาถาม หัดถามหัดให้ลูกเล่าตั้งแต่ยังไม่มีเรื่อง และหวังว่าจะไม่มีเรื่องเลยจะดีกว่า
#ถ้าเปลี่ยนระบบครูไม่ได้
#เด็กไทยต้องฉอดเป็น
#แม่ๆก็ต้องพร้อมเป็นมิสซิสสร”
ข่าวที่เกี่ยวข้อง
ผู้ปกครองสุดคับแค้นใจแฉวิธีจับไต๋ ครูจุ๋ม จนรู้ลูกถูกทารุณ
ทนายรณรงค์แจ้งเอาผิด ครูจุ๋ม โชว์ข้อกม.ส่อติดคุก 2 ปี
เกาะติดข่าวที่นี่
website: www.TNNThailand.com
facebook : TNNThailand
facebook live : TNN Live
twitter : @TNNThailand
Line : @TNNONLINE
Youtube Official : TNNThailand
Instagram : @tnn_online
TIKTOK : @tnnonline