ทหารตั้งโรงครัวสนามทำข้าวกล่องแจกชาวบ้าน
![ทหารตั้งโรงครัวสนามทำข้าวกล่องแจกชาวบ้าน](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ทหารตั้งโรงครัวสนามทำข้าวกล่องแจกชาวบ้าน](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/05/25/07e30c60-9e64-11ea-81a6-432b2bbc8436_original.jpeg)
วันที่ 25 พฤษภาคม 2563 ที่ศาลากลางจังหวัดสุราษฎร์ธานี พล.ต.อุทิศ อนันตนานนท์ ผู้บัญชาการมณฑลทหารบกที่45 ได้มอบหมายให้ พลาธิการ มณฑลทหาบกที่ 45 นำรถโรงครัวสนามมาเปิดโรงครัวสนามร่วมกับจังหวัดสุราษฎร์ธานี ผลิตอาหารกล่อง หรือข้าวกล่อง เพื่อแจกจ่ายให้กับชาวบ้านที่ได้รับผลกระทบจากโควิด 19 ซึ่งรถโรงครัวสนามสามารถหุงข้าวได้ถังละ 30 กิโลกรัม ครั้งละ จำนวน 2 ถังหรือ 60 กิโลกรัม ผลิตข้าวกล่องได้รอบละ 500 กล่อง
ซึ่งในวันนี้เป็นการเปิดรถโรงครัวสนามวันแรก ทำข้าวกล่องหมูทอดกระเทียมพริกไทยกับไข่เจียว ซึ่งทางมณฑลทหารบกที่ 45 มีแผนที่จะดำเนินการทำข้าวกล่องแจกจ่ายให้กับชาวบ้านในระหว่างวันที่ 25 พฤษภาคม ถึงวันที่ 3 มิถุนายน2563 โดยได้รับการสนับสนุนวัตถุดิบในการผลิตอาหารจากจังหวัดสุราษฎร์ธานีและบริษัทเอกชนที่เล็งเห็นถึงความสำคัญถึงความเดือดร้อนของประชาชนในครั้งนี้
สำหรับมณฑลทหารบกที่ 45 จะผลิตข้าวกล่องวันละไม่น้อยกว่า 1000 กล่อง ซึ่งในแต่ละวันอาหารก็จะสลับสับเปลี่ยนกันไปเพื่อไม่ให้ผู้ที่ได้รับผลกระทบรับประทานอาหารที่ซ้ำกัน