ผอ.รพ.ราชบุรี เผยอีกด้าน ปมสาวโวย 1669 เตรียมพูดทำความเข้าใจ
![ผอ.รพ.ราชบุรี เผยอีกด้าน ปมสาวโวย 1669 เตรียมพูดทำความเข้าใจ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/20dd56b0-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ผอ.รพ.ราชบุรี เผยอีกด้าน ปมสาวโวย 1669 เตรียมพูดทำความเข้าใจ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/21/e56dd080-cb21-11ea-8751-dd47eb04f5fd_original.jpg)
ผอ.รพ.ราชบุรี เผยอีกด้าน ปมสาวโวย 1669 เตรียมพูดทำความเข้าใจ
กรณีผู้ใช้เฟซบุ๊ก Pronrawin Ongpisut (น.ส.พรรวินท์ องค์พิสุทธิ์ หรือ น้องมีน) โพสต์ลงในโลกโซเซียล ว่าเจ้าหน้าที่ที่รับสาย 1669 ของโรงพยาบาลราชบุรี พูดล้อเลียนไม่เหมาะสม โดยพูดว่า ไม่ได้ยินครับ ไม่ได้ยินครับ ก่อนจะเเกล้งทำเสียงสัญญาณตู๊ดๆๆ เเล้ววางหูไป
หลังจากโทรไปขอให้รถพยาบาลมารับ พ่อไปโรงพยาบาลเพราะหายใจไม่ออก แต่สุดท้ายพ่อก็เสียชีวิตที่โรงพยาบาลราชบุรี ทำให้มีคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นในเรื่องดังกล่าว ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็นการตำหนิการทำงานของเจ้าหน้าที่เป็นอย่างมาก โดยเหตุเกิดเมื่อวันที่ 19 ก.ค. 63 ที่ผ่านมา
ความคืบหน้าล่าสุดในวันที่ 21 ก.ค. นพ.พิเชียร วุฒิสถิรภิญโญ ผู้อำนวยการโรงพยาบาล ราชบุรี เปิดแถลงผลการตรวจสอบกรณีดังกล่าว ระบุว่า เจ้าหน้าที่คนดังกล่าวยืนยันว่าไม่มีเจตนาจะพูดเสียดสี หรือล้อเลียนแต่อย่างใด และรู้สึกเสียใจมากซึ่งอาจจะมีบางคำที่ญาติของผู้ป่วยไม่ได้ยินจึงเกิดความเข้าใจผิดกัน ส่วนตัวเข้าใจความรู้สึกของญาติผู้ป่วยว่าในขณะนั้นอารมณ์ที่เป็นห่วงพ่อคงจะร้อนใจ เมื่อได้รับฟังบางถ้อยคำจึงอาจจะทำให้ไม่สบายใจ จึงเป็นที่มาของโพสต์ดังกล่าว
ทั้งนี้จาก การพูดคุยเบื้องต้นกับญาติของผู้ป่วย เจ้าตัวยืนยันว่าไม่ได้ติดใจในส่วนของระบบการทำงานของโรงพยาบาลเพราะรถฉุกเฉินสามารถไปถึงปลายทางที่เกิดเหตุ โดยใช้เวลาเพียง 7 นาที ถือว่าเร็วกว่าเวลามาตรฐานระบุต้องถึง ปลายทาง 8 นาที แต่ติดใจในตัวบุคคลที่รับสายซึ่งคงจะต้องเข้าพูดคุยทำความเข้าใจกัน และในช่วงเย็นวันนี้ทางโรงพยาบาลราชบุรี ซึ่งนำโดยผู้อำนวยการและทีมบุคลากรของโรงพยาบาลจะเข้าไปร่วมงานศพ และจะเข้าไปพูดคุยกับทางญาติของผู้เสียชีวิตที่วัดดอนตะโก ด้วย
ส่วนการปรับปรุงระบบการทำงานนั้นทางโรงพยาบาลก็มีนโยบายที่ปรับปรุง โดยเน้นย้ำเรื่องของคำพูด การรับโทรศัพท์ เรื่องของการบริการ รวมทั้งเรี่องของระบบสื่อสารภายในโรงพยาบาลและในด้านอื่น เพื่อให้เกิดความประทับใจกับผู้ที่มารับบริการด้วย