“ข้าวพระร่วง-ดงไทย” คว้าที่ 1 แปลงใหญ่ดีเด่นระดับจังหวัดสุโขทัย ปี 63
![“ข้าวพระร่วง-ดงไทย” คว้าที่ 1 แปลงใหญ่ดีเด่นระดับจังหวัดสุโขทัย ปี 63](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![“ข้าวพระร่วง-ดงไทย” คว้าที่ 1 แปลงใหญ่ดีเด่นระดับจังหวัดสุโขทัย ปี 63](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/06/23/4d0946b0-b50c-11ea-b61c-7dd99cb3fb2c_original.jpg)
23 มิ.ย. 63 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า สำนักงานเกษตรจังหวัดสุโขทัย ร่วมกับหน่วยงานในสังกัดกระทรวงเกษตรฯ จังหวัดสุโขทัย ดำเนินการคัดเลือกแปลงใหญ่ดีเด่น ระดับจังหวัด ประจำปี 2563 โดยในปีนี้มีแปลงใหญ่ส่งผลงานเข้ารับการคัดเลือก จำนวน 3 แปลง ได้แก่ 1) แปลงใหญ่ข้าว ต.บ้านน้ำพุ อ.คีรีมาศ 2) แปลงใหญ่เมล็ดพันธุ์ข้าวพระร่วง-ดงไทย ต.นาทุ่ง อ.สวรรคโลก และ 3) แปลงใหญ่ เมล็ดพันธุ์ข้าวบ้านแปลงกุ ต.ไกรใน อ.กงไกรลาศ
ผลการคัดเลือกปรากฏว่า แปลงใหญ่เมล็ดพันธุ์ข้าวพระร่วง-ดงไทย ต.นาทุ่ง อ.สวรรคโลก ได้รับรางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 ของจังหวัด ซึ่งจุดเด่นที่ทำให้แปลงใหญ่เมล็ดพันธุ์ข้าวพระร่วง-ดงไทย ได้รับรางวัลชนะเลิศอันดับที่ 1 คือ กลุ่มมีการบริหารจัดการที่ดี สามารถวัดผลสัมฤทธิ์ได้อย่างเป็นรูปธรรม มีการนำเทคโนโลยีมาใช้ในเรื่องการลดต้นทุน และเพิ่มประสิทธิภาพการผลิต ผลผลิตมีคุณภาพได้มาตรฐาน โดยเตรียมส่งผลงานเข้ารับการคัดเลือกในระดับเขตภาคเหนือต่อไป