แฟลชม็อบอุบลกว่า 500 คน ใส่เสื้อดำชูป้าย หนุน 3 ข้อเรียกร้องเยาวชนปลดแอก
![แฟลชม็อบอุบลกว่า 500 คน ใส่เสื้อดำชูป้าย หนุน 3 ข้อเรียกร้องเยาวชนปลดแอก](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![แฟลชม็อบอุบลกว่า 500 คน ใส่เสื้อดำชูป้าย หนุน 3 ข้อเรียกร้องเยาวชนปลดแอก](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/19/a42fe9a0-c9d2-11ea-8751-dd47eb04f5fd_original.jpg)
แฟลชม็อบอุบลกว่า 500 คน ใส่เสื้อดำชูป้าย หนุน 3 ข้อเรียกร้องเยาวชนปลดแอก
เมื่อวันที่ 19 กรกฎาคม ผู้สื่อข่าวรายงานบรรยากาศที่บริเวณหน้าศาลหลักเมือง อ.เมือง จ.อุบลราชธานี มีกลุ่มนักศึกษาและชาวบ้านกว่า 500 คน นำโดย นายเชษฐวิทย์ ณรงค์ดิษย์, นายวิศรุต สวัสดิ์วร, ว่าที่ร้อยตรีฉัตรชัย แก้วคำปอด, น.ส.ณัชชา พบลาภ,นายวัชรพล เชื้อคง และนายเป็นหนึ่ง เพ็งสา เดินทางมาจัดกิจกรรมเพื่อสนับสนุนข้อเรียกร้อง 3 ข้อของนักศึกษาที่ กทม.ชุมนุมต่อต้าน พลเอก ประยุทธ์ จันทร์โอชานายกรัฐมนตรีและรัฐบาล เนื่องจากไม่พอใจในการบริหารประเทศ และเพื่อแสดงออกเรียกร้องให้พล.อ.ประยุทธ์ ลาออกและมีการแก้ไขรัฐธรรมนูญซึ่งเป็นจุดยืนและข้อเรียกร้องเดียวกัน กับที่กลุ่มเยาวชนปลดแอกและกลุ่มสหภาพนักเรียนนิสิตนักศึกษาแห่งประเทศไทย ชุมนุมกันที่อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยกรุงเทพฯ ที่เรียกร้องให้ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา ประกาศยุบสภา หยุดคุกคามประชาชน และให้มีการร่างรัฐธรรมนูญฉบับใหม่
ทั้งนี้ มีการแสดงสัญลักษณ์ชูสามนิ้วและมีการโดยผู้เข้าร่วมได้ผลัดเปลี่ยนกันขึ้น กล่าวโจมตีการทำงานของ พล.อ.ประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรี พล.อ.ประวิตร วงศ์สุวรรณ รองนายกรัฐมนตรี นายอนุทิน ชาญวีรกูล รัฐมนตรีว่าการกระทรวงสาธารณสุข (สธ.) โดยผลัดกันวิพากษ์วิจารณ์รัฐบาลอย่างต่อเนื่อง ต่อมาเมื่อเวลา 19.30 น. ได้มีการอ่านยแถลงการณ์ 3 ข้อ และปิดท้ายด้วยแฟลชม็อบ โดยมีกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจทั้งในเครื่องแบบ นอกเครื่องแบบ คอยดูแลรักษาความสงบ ซึ่งตลอดการเปิดเวทียังไม่มีเหตุการณ์อะไรเกิดขึ้น