คนแก่เป็นลม ต่อคิวลงทะเบียน 'เราชนะ' จวกรัฐทำอะไรไห้มันง่ายๆหน่อย
![คนแก่เป็นลม ต่อคิวลงทะเบียน 'เราชนะ' จวกรัฐทำอะไรไห้มันง่ายๆหน่อย](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/20dd56b0-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
24 กุมภาพันธ์ 2564 ( 13:18 )
31
![คนแก่เป็นลม ต่อคิวลงทะเบียน 'เราชนะ' จวกรัฐทำอะไรไห้มันง่ายๆหน่อย](https://cms.dmpcdn.com/news/2021/02/24/bdb91880-7669-11eb-9057-2d10fb4d0cf4_original.jpg)
หลังจากที่รัฐบาลมีโครงการเราชนะและเปิดให้กลุ่มไม่มีสมาร์ทโฟน สามารถไปลงทะเบียนเราชนะ ที่ธนาคารกรุงไทยทุกสาขา และหน่วยบริการเคลื่อนที่ โดยใช้บัตรประจำตัวประชาชนแบบสมาร์ทการ์ดเพื่อยืนยันตัวตน พร้อมกำหนดรหัส 6 หลักของตัวเอง ดำเนินการได้ระหว่างวันที่ 15-25 ก.พ. 64 พบว่าประชาชนส่วนใหญ่เป็นคนชรา คนพิการ เดินทางมากับลูกหลาน เมื่อได้รับสิทธิ์เราชนะแล้ว สามารถใช้จ่ายกับร้านค้าที่ร่วมโครงการผ่านเครื่องรูดบัตร หรือสแกนผ่านแอปฯ ถุงเงิน
- อ่าน : มา 7 โมงเช้าเสร็จทุ่มครึ่ง ลมจับกันหลายคน ต่อคิวลงทะเบียน ‘เราชนะ’
- อ่าน : ยายถึงร่ำไห้! มาลงทะเบียน ‘เราชนะ’ กลุ่มไร้สมาร์ทโฟน เจอจนท.ดุเหมือนหมา
- อ่าน : ชาวบ้านโวยลงทะเบียน เราชนะ ไม่จัดระเบียบ นับพันเบียดแน่น บางคนผิดหวัง
ล่าสุด ผู้ใช้เฟซบุ๊กชื่อ Nad Natthaphon โพสต์ภาพผู้สูงอายุท่านหนึ่งเป็นลมระหว่างต่อคิวลงทะเบียนเราชนะ หน้าธนาคารกรุงไทยสาขาบัวใหญ่ จ.นครราชสีมา โดยผู้โพสต์ระบุข้อความว่า "คิดดีแล้วหรอ ที่ไห้คนแก่ ต้องมาต่อแถวอดข้าวรอ จนเป็นลมแล้วชักแบบนี้ แนะนำรัฐบาลนะครับ โครงการหน้า ทำอะไรไห้มันง่าย ๆหน่อย"