ดอยอินทนนท์กลับมายะเยือก พบเหมยขาบบางๆ บนยอดหญ้า
![ดอยอินทนนท์กลับมายะเยือก พบเหมยขาบบางๆ บนยอดหญ้า](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ดอยอินทนนท์กลับมายะเยือก พบเหมยขาบบางๆ บนยอดหญ้า](https://cms.dmpcdn.com/news/2022/12/27/a8bd5db0-8594-11ed-9b4c-8daba4207939_original.jpg)
เมื่อวันที่ 27 ธันวาคม สภาพอากาศในพื้นที่ตัวเมืองเชียงใหม่ยังคงหนาวเย็นต่อเนื่อง อุณหภูมิต่ำสุดวัดได้ 16 องศาเซลเซียส และค่อยๆ อุ่นขึ้นตามลำดับ ส่วนตามอำเภอรอบนอกอุณหภูมิเฉลี่ย 15-18 องศาเซลเซียส โดยฝ่ายพยากรณ์อากาศ ศูนย์อุตุนิยมวิทยาภาคเหนือรายงานว่า สภาพอากาศจะหนาวเย็นต่อเนื่องไปจนถึงต้นปี 2566 อุณหภูมิพื้นราบต่ำสุด 13 องศาเซลเซียส ส่วนตามยอดดอยต่างๆ เฉลี่ย 5 องศาเซลเซียส และอาจมีน้ำค้างแข็ง หรือเหมยขาบบริเวณยอดหญ้า จากอิทธิพลมวลอากาศเย็นกำลังแรงจากประเทศจีนที่แผ่ปกคลุมประเทศไทยตอนบน
ซึ่งเช้าวันนี้ที่บริเวณยอดดอยอินทนนท์และจุดชมวิวกิ่วแม่ปาน อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ หนาวจัดทำให้เกิดเหมยขาบบางๆ อีกครั้ง หลังอุณหภูมิลดต่ำลงเหลือ 4 องศาเซลเซียส รวมเป็น 7 ครั้งในช่วงฤดูหนาวปีนี้ สร้างความประทับใจแก่นักท่องเที่ยวเป็นอย่างมาก
ด้านอุทยานแห่งชาติห้วยน้ำดัง รอยต่อ อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ และ อ.ปาย จ.แม่ฮ่องสอน อุณหภูมิที่จุดชมวิวดอยกิ่วลมต่ำสุด 9 องศาเซลเซียส ท้องฟ้าปิด ส่วนที่น้ำพุร้อนโป่งเดือด อุณหภูมิต่ำสุด 13 องศาเซลเซียส และโป่งน้ำร้อนท่าปาย อุณหภูมิต่ำสุด 14 องศาเซลเซียส มีนักท่องเที่ยวไปพักแรมด้วยการกางเต็นท์ชื่นชมธรรมชาติค่อนข้างหนาแน่น