รีเซต

สวนกระแสปุ๋ยแพง ร้านอุทัยฯ ขายไม่เอากำไร ช่วยชาวนามีเงินซื้อชุดนักเรียนลูก (คลิป)

สวนกระแสปุ๋ยแพง ร้านอุทัยฯ ขายไม่เอากำไร ช่วยชาวนามีเงินซื้อชุดนักเรียนลูก (คลิป)
มติชน
19 พฤษภาคม 2565 ( 17:40 )
34
สวนกระแสปุ๋ยแพง ร้านอุทัยฯ ขายไม่เอากำไร ช่วยชาวนามีเงินซื้อชุดนักเรียนลูก (คลิป)

ข่าววันนี้ 19 พ.ค. ผู้สื่อข่าวรายงานว่า มีร้านขายสินค้าทางการเกษตร ในเขตเทศบาลหนองฉาง จังหวัดอุทัยธานี นำปุ๋ยยูเรีย ยา และพันธุ์ข้าว มาตั้งขายในราคาต้นทุน สวนกระแสราคาปุ๋ยแพง รับช่วงต้นฤดูกาลทำนารอบใหม่ โดยพบว่ามีการปรับราคาปุ๋ยยูเรีย ซึ่งเป็นสิ่งที่ชาวนาต้องซื้อใช้หว่านนาข้าวมากที่สุด ในราคากระสอบละ 1,100 บาท จากราคาปลีกที่ขายในราคา 1,300 บาท ลดไปถึงกระสอบละ 200 บาท อย่างปุ๋ยยูเรียสูตร 18-8-8 ขายในราคากระสอบละ 1,100 บาท จากปกติ 1,300 บาท ส่วนปุ๋ยยูเรีย สูตร 46-0-0 ขายในราคากระสอบละ 1,670 บาท จากปกติ 1,690 บาท ปุ๋ยบำรุงดิน ซื้อ 10 กระสอบ แถม 1 กระสอบ พันธุ์ข้าวปลูกจากกระสอบละ 425 บาท เหลือกระสอบละ 390 บาท ส่วนยาฉีดพ่นบำรุง และยาฆ่าแมลงต่างๆ ก็ปรับลดราคาลงไปอีกขวดละ 30-50 บาท ด้วยเช่นเดียวกัน

 

โดยนายสงกรานต์ พันธุเมฆ เจ้าของร้านขายปุ๋ย ไทยนิมิต 2 กล่าวว่า อยากช่วยชาวนาอย่างน้อยบางส่วน ก็เลยนำสินค้าที่ชาวนาจำเป็นต้องซื้อในช่วงนี้มาขายให้ในราคาต้นทุน เพื่อช่วยชาวนาลดค่าใช้จ่าย เพราะตอนนี้ถึงฤดูการทำนารอบใหม่แล้ว เราก็พยายามช่วยให้เต็มที่เท่าที่พอจะช่วยได้


โดยอย่างตอนนี้ ราคาปุ๋ยยูเรียนั้น เราก็ลดราคาขายให้ในราคาต้นทุนที่เรารับซื้อมา เช่น ราคาปุ๋ยยูเรียขายปลีกตอนนี้กระสอบละ 1,300 บาท เราซื้อมา 1,100 บาท ก็ขายให้ 1,100 บาท อย่างบางสูตรที่เคยขาย 1,690 บาท ก็ขายในราคา 1,650 ถึง 1,670 บาท รวมไปถึงข้าวปลูก เราซื้อมาราคากระสอบละ 390 บาท ก็ขายให้ในราคา 390 บาทด้วยเช่นกัน จากปกติที่จะขายในราคากระสอบละ 425 บาท ทุกพันธุ์ ยกเว้นพันธุ์หอมปทุมที่จะอยู่ที่ราคากระสอบละ 400 บาท จาก 450 บาท ซึ่งข้าวปลูกนั้นจะขายได้ไม่จำกัดไปจนกว่าทางร้านที่เรารับมาจะขึ้นราคา

 

แต่ในส่วนของปุ๋ยยูเรียนั้น ต้องขอจำกัดจำนวนการซื้อไม่เกิน 10 กระสอบต่อ 1 คน เพราะเรามีจำนวนจำกัด เนื่องจากเราได้โควต้ามาน้อย จึงอยากให้กระจายได้ทั่วถึง อย่างครั้งนี้ได้ปุ๋ยยูเรียมา 1,000 กระสอบ ถ้าคนละ 10 กระสอบก็จะได้ช่วยชาวนาไป 100 คน โดยตอนนี้จะขอขายราคาต้นทุนแค่ 2 วันก่อน แต่ถ้าหากของที่มาขายนี้ยังเหลืออยู่ ก็จะเพิ่มวันไปเรื่อยๆ จนกว่าจะหมด ค่อยมาปรับขายราคาปลีกเหมือนเดิม

 

ทั้งนี้เงินที่ได้ส่วนลดจากตรงนี้ อย่างน้อยจะได้ทำให้ต้นทุนทำนาน้อยลง ก็จะได้นำเงินไปซื้อเสื้อผ้าชุดนักเรียนให้ลูกให้หลานตัวเองได้ อะไรที่พอช่วยกันได้ก็จะช่วยกัน

ข่าวที่เกี่ยวข้อง