อาการล่าสุด "น้องอุ้ม" พยาบาลอุ้มผาง รู้สึกตัวดี แขน-ขามีแรง ยกมือได้แล้ว
![อาการล่าสุด "น้องอุ้ม" พยาบาลอุ้มผาง รู้สึกตัวดี แขน-ขามีแรง ยกมือได้แล้ว](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![อาการล่าสุด "น้องอุ้ม" พยาบาลอุ้มผาง รู้สึกตัวดี แขน-ขามีแรง ยกมือได้แล้ว](https://cms.dmpcdn.com/news/2022/07/21/1f1dbfa0-08cb-11ed-8fbf-25120ada7fca_original.jpg)
จากกรณีที่ "น้องอุ้ม" ปุณยวีร์ ศรีดวงแปง พยาบาล รพ.อุ้มผาง ที่ได้รับการส่งตัวมารักษาต่อที่โรงพยาบาลราชวิถี จากเหตุรถตู้พยาบาลฉุกเฉินของโรงพยาบาลอำเภออุ้มผาง จังหวัดตาก ชนกับรถบรรทุกพ่วง บนถนนสายแม่สอด-อุ้มผาง เขต อ.แม่สอด จ.ตาก
ล่าสุด วันนี้ (21 ก.ค.65) โรงพยาบาลราชวิถี ออกประกาศฉบับที่ 13 เรื่อง รายงานความคืบหน้าอาการ "น้องอุ้ม" พยาบาล รพ.อุ้มผาง มารับการรักษาตัว ณ โรงพยาบาลราชวิถี โดยระบุว่า
ความคืบหน้าอาการผู้ป่วยในขณะนี้ พบว่า ผู้ป่วยมีภาพรวมการเปลี่ยนแปลงที่ดีขึ้น ระดับการรู้สึกตัวดี สามารถทำตามคำสั่งง่ายๆ ได้บ้างในบางครั้ง เช่น บอกให้ยกมือ ผู้ป่วยสามารถยกมือได้ แขนและขาข้างซ้ายมีแรงขยับตามแนวราบ ส่วนแขนและขาข้างขวาขยับเองได้ดีกว่าข้างซ้ายเล็กน้อย
ทั้งนี้ ยังคงมีนักกายภาพบำบัดเข้ามาดูแลอย่างต่อเนื่อง เพื่อช่วยฟื้นฟูกำลังกล้ามเนื้อ และหากมีอาการเปลี่ยนแปลงที่สำคัญ ทางโรงพยาบาลจะแจ้งความคืบหน้าให้ทราบในลำดับถัดไป.
ข้อมูลและภาพจาก รพ.ราชวิถี