เปิดภาพกรุงเก่าจัดช้าง 10 เชือก เดินขบวนเฉลิมพระเกียรติ
![เปิดภาพกรุงเก่าจัดช้าง 10 เชือก เดินขบวนเฉลิมพระเกียรติ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![เปิดภาพกรุงเก่าจัดช้าง 10 เชือก เดินขบวนเฉลิมพระเกียรติ](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/07/28/1dfd1500-2d21-11ee-acfd-d35f10d35f36_original.jpg)
กรุงเก่าจัดช้าง 10 เชือก เดินขบวนเฉลิมพระเกียรติและถวายพระพรชัยมงคล พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา ประจำปีพุทธศักราช 2566
ที่วัดศาลาปูนวรวิหาร จังหวัดพระนครศรีอยุธยา มูลนิธิพระคชบาล จากวังช้างอยุธยาแลเพนียด นำช้าง 10 เชือก ร่วมเดินขบวนเฉลิมพระเกียรติ ถวายพระพรชัยมงคล พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว โดยมีพสกนิกรชาวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา ทุกหมู่เหล่า พร้อมผู้นำจาก 3 ศาสนา คือ พุทธ คริสต์ และอิสลาม ร่วมแสดงความจงรักภักดีและถวายพระพรชัยมงคล เนื่องในโอกาสวันเฉลิมพระชนมพรรษา 71 พรรษา
ซึ่งทั้ง 3 ศาสนา ร่วมกันกล่าวสดุดีถวายพระพร ร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีและเพลงสดุดีมหาราชา ต่อหน้าพระบรมฉายาลักษณ์ จากนั้น ผู้นำศาสนาอิสลามประกอบพิธีดุอาร์ขอพร ผู้นำศาสนาคริสต์ประกอบพิธี อธิษฐานภาวนาขอพร แสดงออกถึงความจงรักภักดี ซึ่งพิธีกรรมของแต่ละศาสนาจะแตกต่างกันไป
จากนั้น พสกนิกรชาวจังหวัดพระนครศรีอยุธยา และช้าง 10 เชือก ร่วมกันตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง พระสงฆ์จำนวน 71 รูป และร่วมกันปลูกต้นรวงผึ้ง ซึ่งเป็นพรรณไม้ประจำพระองค์ รัชกาลที่ 10 พร้อมร่วมปล่อยพันธุ์ปลาจำนวน 999,910 ตัว