ค่ายมวยอบจ.นครพนม สนองนโยบายผลักดันซอฟต์พาวเวอร์ สร้างนักมวยอาชีพ
![ค่ายมวยอบจ.นครพนม สนองนโยบายผลักดันซอฟต์พาวเวอร์ สร้างนักมวยอาชีพ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ค่ายมวยอบจ.นครพนม สนองนโยบายผลักดันซอฟต์พาวเวอร์ สร้างนักมวยอาชีพ](https://cms.dmpcdn.com/news/2024/01/22/f76fe970-b921-11ee-9c30-bf209c8b4f90_original.jpg)
ค่ายมวยอบจ.นครพนม แหล่งผลิตต้นกล้ามวยไทย สนองนโยบายภาครัฐ ผลักดันซอฟต์พาวเวอร์ สร้างนักมวยอาชีพ
รองศาสตราจารย์ ดร.ธนบวร สิริคุณากรกุล หรือ อาจารย์ ตุ้ม เจ้าของค่ายมวยอบจ.นครพนม นาคาพิฆาตและหัวหน้าคณะ กล่าวว่า ตนมีเจตนารมณ์ในการตั้งค่ายนี้ขึ้นมาก็เพื่อสร้างนักกีฬามวยไทยอาชีพและสมัครเล่นที่นักมวยรุ่นใหม่ อีกทั้งต้องจะให้โอกาสแก่เยาวชนในต่างจังหวัดมีทางเลือกสำหรับอนาคตและเป้าหมายสำคัญอีกประการคือ การผลิตเทรนเนอร์มวยไทยเพื่อส่งไปยังโรงเรียนมวยไทยในต่างประเทศ
ถือได้ว่าเป็นซอฟต์พาวเวอร์ที่สำคัญตามที่รัฐบาลมีนโยบายสนับสนุน และในเร็วๆนี้จะมีการจัดตั้งโรงเรียนมวยไทยที่เป็นมาตรฐานระดับโลก เพื่อดึงดูดชาวต่างชาติที่สนใจกีฬามวยไทยได้เข้ามาเรียนรู้อย่างจริงจังต่อไป
ซึ่งค่ายมวยแห่งนี้มีนักมวยที่มีชื่อเสียงหลายคน อาทิ เพชรภูไท , ฤทธิ์นาคา ,ศักดิ์นาคา ,แก้วนาคา ,เทพนาคา เป็นต้น
ภาพจาก ค่ายมวยนครพนม