พระราชทานเพลิงศพ อสม.ที่ปฏิบัติงานเสียชีวิต
![พระราชทานเพลิงศพ อสม.ที่ปฏิบัติงานเสียชีวิต](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![พระราชทานเพลิงศพ อสม.ที่ปฏิบัติงานเสียชีวิต](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/04/07/f23d1470-78be-11ea-865e-99779963a9e7_original.jpeg)
เมื่อเวลา 15.00 น.ของวันที่ 7 เม.ย.63 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ที่เมรุวัดเนินมะเกลือ ตำบลท่าหมื่นราม อำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ พระราชทานเพลิงศพ นางทองไส เศรษฐสูงเนิน อายุ 61 ปี อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านเนินมะเกลือ ตำบลท่าหมื่นราม อำเภอวังทอง จังหวัดพิษณุโลก ที่เสียชีวิตขณะปฎิบัติงาน ประจำด่านคัดกรองหมู่บ้านเพื่อป้องกันการแพร่ระบาดโรคโควิด19 เมื่อวันที่ 5 เมษายนที่ผ่านมา โดยมีนายพิพัฒน์ เอกภาพันธ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก เป็นผู้อัญเชิญไฟพระราชทานเพลิงศพเป็นกรณีพิเศษ ท่ามกลางบรรยากาศภายในงานมีชาวบ้านและ อสม. มาร่วมแสดงความอาลัยเป็นจำนวนมาก
ผู้ว่าราชการจังหวัดพิษณุโลก กล่าวกับครอบครัวของนางทองไส เศรษฐสูงเนิน ผู้วายชน ว่า พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวฯทรงมีพระมหากรุณาธิคุณต่อครอบครัวของนางทองไส และทรงพระราชทานเพลิงศพให้ เนื่องจากเป็นผู้เสียสละในการปฏิบัติหน้าที่เพื่อส่วนรวมอย่างเต็มที่ จึงขอให้ครอบครัวของนางทองไส ได้สืบสานทำความดีช่วยเหลือสังคมต่อไป