นครนายก! ส่ง 18 ผู้คุมกักตัว-สอบสวนไทม์ไลส์ ผบ.เรือนจำ
![นครนายก! ส่ง 18 ผู้คุมกักตัว-สอบสวนไทม์ไลส์ ผบ.เรือนจำ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![นครนายก! ส่ง 18 ผู้คุมกักตัว-สอบสวนไทม์ไลส์ ผบ.เรือนจำ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/04/01/7baa9f40-73d1-11ea-9e0e-4d227c7ecc79_original.jpeg)
วันที่ 1 เมษายน 2563 ที่หน้าเรือนจำจังหวัดนครนายก เจ้าหน้าที่ผู้เกี่ยวข้องเข้าควบคุมพื้นที่ นำแผงเหล็กปิดถนนเส้นทางโดยรอบหน้าเรือนจำ เพื่อเตรียมสำหรับการฉีดพ่นยาฆ่าเชื้อ หลังผู้บัญชาการเรือนจำติดเชื้อโควิด โดยกรมสอบสวนโรคและเจ้าหน้าที่สาธารณสุขเป็นผู้ดำเนินการ และบริเวณหน้าประตูเรือนจำมีเจ้าหน้าที่ราชทัณฑ์ ฝ่ายปกครอง และตำรวจชุดปฏิบัติการพิเศษยืนรักษาความปลอดภัย
และล่าสุดสาธารณสุขประจำจังหวัดนครนายก ได้ดำเนินการกักตัวเจ้าหน้าที่ใกล้ชิดผู้บัญชาการเรือนจำชุดแรกจำนวน 18 คน โดยใช้รถบรรทุกคุมขังของกรมราชทัณฑ์ในการเคลื่อนย้าย ส่วนผู้ต้องขัง ขณะนี้ยังไม่มีรายงานว่ากลุ่มไหนที่มีความเสี่ยง ซึ่งจะต้องให้กรมควบคุมโรคดำเนินการสอบสวนโรคอย่างละเอียดอีกครั้ง
นอกจากนี้เบื้องต้นยังไม่ทราบการติดเชื้อของผู้บัญชาการเรือนจำติดมาจากที่ไหน เนื่องจากอยู่ระหว่างรอความชัดเจนจากกรมควบคุมโรคทำการสอบสวนโรคก่อน แต่ในเบื้องต้นพบว่าผู้บัญชาการเรือนจำรายนี้เป็นชาวจังหวัดนนทบุรี ซึ่งส่วนใหญ่จะเดินทางกลับบ้านและมาประจำการที่เรือนจำจังหวัดนครนายก ในลักษณะเทียวไปเทียวกลับ