ประเพณีให้ทานไฟวัดภูเขาล้อม หนึ่งเดียวในสงขลา
![ประเพณีให้ทานไฟวัดภูเขาล้อม หนึ่งเดียวในสงขลา](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ประเพณีให้ทานไฟวัดภูเขาล้อม หนึ่งเดียวในสงขลา](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/02/20/cc3e7e20-b124-11ed-b95a-53fc87977c2c_original.png)
กองไฟลุกโชนนี้ เป็นสัญลักษณ์ของงานประเพณีให้ทานไฟ งานบุญใหญ่ของชาวอำเภอนาหม่อม จังหวัดสงขลา ซึ่งจัดขึ้น ณ วัดภูเขาล้อม
โดยพุทธศาสนิกชน นำวัตถุดิบ มาปรุงอาหาร เพื่อร่วมพิธีทำบุญตักบาตร ในช่วงเช้าตรู่ ซึ่งจะเริ่มตั้งแต่ ตี 1 ถึง 7 โมงเช้าของวันรุ่งขึ้น (ปีนี้ตรงกับค่ำคืนวันที่ 18 เข้าสู่วันใหม่ในวันที่ 19 กุมภาพันธ์)
สำหรับการให้ทานไฟ เป็นการทำบุญเพื่อให้พระภิกษุสงฆ์ เกิดความอบอุ่นในตอนเช้ามืด ของคืนที่มีอากาศหนาวเย็น โดยใช้ลานวัดเป็นที่ก่อกองไฟ แล้วทำขนมถวายพระ รวมถึงการรับประทานอาหารร่วมกัน ถือเป็นการสร้างความรักความสามัคคี การร่วมกันรักษามรดกทางวัฒนธรรม และส่งเสริมการท่องเที่ยวเชิงวัฒนธรรม
สำหรับ "วัดภูเขาล้อม" บ้านควนจง อำเภอนาหม่อม เป็นเพียงวัดเดียวในจังหวัดสงขลา ที่จัดประเพณีให้ทานไฟ ด้วยความคิดริเริ่มของหลวงปู่มหาจิต จิตุตวโร ท่านได้เดินทางไปปฏิบัติธรรมที่วัดทางภาคอีสานได้เห็นประเพณีให้ทานไฟ ที่พุทธศาสนิกชนร่วมแรงร่วมใจกันก่อกองไฟปรุงอาหารร้อน ๆ ถวายแก่ภิกษุสงฆ์สามเณร
จึงนำประเพณีดังกล่าวกลับมายังวัดภูเขาล้อม เพื่อหวังเสริมสร้างความรักความสามัคคีคนในชุมชน และเป็นการอนุรักษ์สืบสานประเพณีการให้ทานไฟให้คงอยู่สืบไป
ภาพจาก : TNNonline