เปิดเหตุผล ทำไม "ทักษิณ" ไปอุทยานราชพฤกษ์เป็นที่แรก หลังถึงเชียงใหม่
![เปิดเหตุผล ทำไม "ทักษิณ" ไปอุทยานราชพฤกษ์เป็นที่แรก หลังถึงเชียงใหม่](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![เปิดเหตุผล ทำไม "ทักษิณ" ไปอุทยานราชพฤกษ์เป็นที่แรก หลังถึงเชียงใหม่](https://cms.dmpcdn.com/news/2024/03/14/9ff7a6a0-e1bd-11ee-a273-c7cb7381f554_original.jpg)
เมื่อเวลา 08.30 น. วันที่ 14 มีนาคม นายทักษิณ ชินวัตร อดีตนายกรัฐมนตรีได้เดินทางถึงจังหวัดเชียงใหม่ด้วยเครื่องบินส่วนตัว หลังจากห่างหายจากภูมิลำเนาแห่งนี้เป็นเวลานานถึง 17 ปี โดยมีนางสาวแพทองธาร ชินวัตร ลูกสาว พร้อมสามีและหลาน รวมถึงพยาบาลประจำตัวร่วมเดินทางด้วย เมื่อลงจากเครื่องบิน นายทักษิณได้โบกมือทักทายสื่อมวลชนที่มาร่วมรายงานข่าวเป็นจำนวนมาก
ที่ท่าอากาศยานทหารเชียงใหม่ นายสมชาย วงศ์สวัสดิ์ อดีตนายกรัฐมนตรี พร้อมด้วยภริยา นางเยาวภา วงศ์สวัสดิ์ ได้เดินทางมารอต้อนรับนายทักษิณอย่างอบอุ่น นอกจากนี้ยังมีกำลังเจ้าหน้าที่ตำรวจนำโดย พล.ต.อ.สุรเชษฐ์ หักพาล รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ เข้ามาดูแลการรักษาความปลอดภัยด้วย หลังพิธีการต้อนรับ คณะของนายทักษิณจะเดินทางไปยังอุทยานหลวงราชพฤกษ์เป็นจุดหมายแรก
เดินทางไปอุทยานหลวงราชพฤกษ์เป็นแห่งแรก เนื่องจากเคยเป็นโครงการที่ทักษิณผลักดันสมัยเป็นนายกฯ
สาเหตุที่นายทักษิณได้เลือกอุทยานหลวงราชพฤกษ์เป็นจุดหมายปลายทางแรกในการเดินทางกลับเชียงใหม่ครั้งนี้ เนื่องจากอุทยานแห่งนี้เคยเป็นพื้นที่จัดงานมหกรรมพืชสวนโลก เฉลิมพระเกียรติฯ ราชพฤกษ์ ในปี 2549 ซึ่งเป็นหนึ่งในโครงการสำคัญที่นายทักษิณให้การผลักดันและสนับสนุนในสมัยดำรงตำแหน่งนายกรัฐมนตรี แต่ไม่ได้มีโอกาสสานต่องานจนเสร็จสิ้น ดังนั้นการได้กลับมาเยือนอุทยานหลวงราชพฤกษ์ในครั้งนี้จึงเป็นเสมือนการมาชมผลงานที่เคยริเริ่มไว้
ภาพ TNN