สงกรานต์นี้ พิจิตรจัดเต็ม "เย็นทั่วหล้า มหาสงกรานต์"
![สงกรานต์นี้ พิจิตรจัดเต็ม "เย็นทั่วหล้า มหาสงกรานต์"](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![สงกรานต์นี้ พิจิตรจัดเต็ม "เย็นทั่วหล้า มหาสงกรานต์"](https://cms.dmpcdn.com/news/2024/04/13/5a3300e0-f961-11ee-8f5a-e1caee3175cd_original.jpg)
ดร.สุรพล เตียวตระกูล นายกเทศมนตรีเทศบาลเมืองพิจิตร กล่าวว่า เทศบาลเมืองพิจิตร จัดกิจกรรมสืบสานงานประเพณีสงกรานต์ ประจำปี 2567 ภายใต้ชื่องาน "เย็นทั่วหล้า มหาสงกรานต์ เทศบาลเมืองพิจิตร" ระหว่างวันที่ 13-16 เมษายน 2567 ณ บริเวณลานหน้ารูปปั้นพญาชาละวันบึงสีไฟ
ภายในงานมีกิจกรรมที่น่าสนใจหลายรายการ ได้แก่ ชมวิวทิวทัศน์ ชมพันธ์ปลา ชมศาลากลางน้ำ และชมทะเลหมอกพญาชาละวันเสมือนจริง โดยไฮไลท์ที่ดึงดูดความสนใจจากประชาชนและนักท่องเที่ยว คือ การเล่นน้ำในอุโมงค์น้ำสะอาด ที่มีละอองน้ำพ่นอย่างต่อเนื่องเพื่อให้ผู้เข้าร่วมงานได้สนุกสนานชุ่มฉ่ำและดับร้อน
นอกจากนี้ ในช่วงบ่ายของวันนี้ จะมีกิจกรรมสืบสานประเพณีวัฒนธรรมไทย อาทิ การรดน้ำดำหัวขอพรผู้สูงอายุ และการรำวงสงกรานต์หาคู่ รวมถึงการเชิญชวนให้ร่วมรดน้ำต้นไม้ "ทรงปลูก" ที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี เคยทรงปลูกไว้เมื่อเสด็จพระราชดำเนินไปยังโครงการพัฒนาบึงสีไฟในอดีต