พระแสง-เวียงสระ โดนมวลน้ำนครศรีฯ ท่วมพื้นที่แล้ว ผู้ว่าฯสุราษฎร์ เยี่ยมจุดอพยพ
![พระแสง-เวียงสระ โดนมวลน้ำนครศรีฯ ท่วมพื้นที่แล้ว ผู้ว่าฯสุราษฎร์ เยี่ยมจุดอพยพ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![พระแสง-เวียงสระ โดนมวลน้ำนครศรีฯ ท่วมพื้นที่แล้ว ผู้ว่าฯสุราษฎร์ เยี่ยมจุดอพยพ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/12/05/f40f8d50-36e6-11eb-80e3-2fbf2839b261_original.jpg)
เมื่อวันที่ 5 ธันวาคม 2563 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี พร้อมด้วยนายจำนง สวัสดิ์วงศ์ หัวหน้าสำนักงาน ปภ.จังหวัดสุราษฎร์ธานี เดินทางลงดูพื้นที่บ้านหานเพชร หมู่ 6 ต.ทุ่งหลวง อ.เวียงสระ เนื่องจากมีน้ำท่วมขังจากฝนตกหนักและมวลน้ำก้อนแรกที่ไหลมาจาก จ.นครศรีธรรมราช ถึงพื้นที่ อ.พระแสง และ อ.เวียงสระ ส่งผลกระทบน้ำล้นตลิ่งไหลท่วมกระจายเป็นวงกว้างแล้ว แม้ว่าในพื้นที่ไม่มีฝนตกก็ตาม ซึ่งมีประชาชนได้รับความเดือดร้อนประมาณ 130 ครัวเรือน โดยเทศบาลตำบลทุ่งหลวง ได้จัดตั้งศูนย์อพยพชั่วคราวไว้ที่โรงเรียนวังใหญ่และได้อพยพมาพักอาศัยอยู่แล้ว 14 ครัวเรือน ประมาณ 80 คน
ทั้งนี้ ได้พบว่า น้ำได้ท่วมถนนทางหลวงสาย 4009 เวียงสระ-พระแสง ระยะทางประมาณ 1 กิโลเมตร รถเล็กยังสัญจรไปมาได้ แต่ต้องใช้ความระมัดระวัง โดยมีเจ้าหน้าที่ตำรวจ แขวงทางหลวงสุราษฎร์ธานีที่ 3 และสมาชิกอาสาสมัครกู้ภัย อำนวยความสะดวกให้กับประชาชนผู้ที่สัญจรผ่านไปมา
ส่วนที่ชุมชนหัวท่า เทศบาลตำบลย่านดินแดง อ.พระแสง ซึ่งตั้งอยู่ริมแม่น้ำตาปี ประชาชนได้รับความเดือดร้อนจากน้ำท่วมบ้าน ประมาณ 20 ครอบครัวได้อพยพขึ้นไปอยู่ที่อาคารศูนย์การเรียนรู้ ICT เทศบาลตำบลย่านดินแดง ซึ่งนายวิชวุทย์ ได้เดินทางไปเยี่ยมและให้กำลังใจ พร้อมมอบถุงยังชีพและข้าวสารอาหารแห้งให้เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนในเบื้องต้น