รีเซต

ชาวนาโอด ราคาปุ๋ย2พันแต่ราคาข้าวตกต่ำ วอนรัฐช่วยเห็นใจ ไม่ช่วยราคาข้าว ก็ลดราคาปุ๋ยด้วย

ชาวนาโอด ราคาปุ๋ย2พันแต่ราคาข้าวตกต่ำ วอนรัฐช่วยเห็นใจ ไม่ช่วยราคาข้าว ก็ลดราคาปุ๋ยด้วย
มติชน
29 เมษายน 2565 ( 09:49 )
42
ชาวนาโอด ราคาปุ๋ย2พันแต่ราคาข้าวตกต่ำ วอนรัฐช่วยเห็นใจ ไม่ช่วยราคาข้าว ก็ลดราคาปุ๋ยด้วย

จังหวัด อุทัยธานี ชาวนาโอด ราคาปุ๋ย2พันในขณะที่ราคาข้าวต่ำลง วอนรัฐช่วยเห็นใจ หากไม่ขึ้นราคาข้าวก็ช่วยลดราคาปุ๋ย

 

วันที่ 29 เม.ย.65 หลังจากที่ราคาขายปุ๋ยยูเรีย ที่เกษตรกรใช้ในการหว่านบำรุงนาข้าวและพืชผลทางการเกษตร เริ่มขยับราคาขึ้นมาอย่างต่อเนื่อง จนมีราคาสูงขึ้นมาเป็นเท่าตัว สูงสุดถึงกระสอบละ 2,380 บาท ในระยะเวลาไม่ถึง 3 เดือน ซึ่งปัจจัยหลักที่คาดการณ์ ว่าเกิดจากที่ขณะนี้ยังไม่สามารถนำเข้าปุ๋ยยูเรียจากต่างประเทศ ที่เป็นแหล่งผลิตได้ ซึ่งการปรับราคาในครั้งนี้ ส่งผลให้เกษตรกรต้องแบกรับต้นทุนในการทำนาปลูกข้าวเพิ่มมากขึ้นเป็นอย่างมาก ในขณะที่ราคาขายข้าวเปลือกนั้นกลับต่ำลง

 

โดย นายประดิษฐ์ รอดประเสริฐ อายุ 72 ปี และ นางขนิษฐา รอดประเสริฐ อายุ 65 ปี 2 สามีภรรยา ที่ทำนาจำนวน 30 ไร่ ในพื้นที่หมู่ 3 ตำบลหาดทนง อำเภอเมือง จังหวัดอุทัยธานี เล่าว่า ช่วงนี้ ราคาปุ๋ยขึ้นสูงมากจริงๆ ตอนนี้ราคาปุ๋ยที่จะต้องใช้หว่านนาข้าวของตนเองในอีก 20 วันข้างหน้า อยู่ที่ราคาลูกละ 1,700 กว่าบาทแล้ว ซึ่งก็ไม่รู้ว่าเมื่อถึงวันที่จะไปซื้อมาหว่านราคาปุ๋ย จะปรับขึ้นมาอีกหรือไม่ ต้องยอมรับว่า ตอนนี้ชาวนาทำนากันด้วยความลำบากใจมากๆ ด้วยภาระต้นทุนที่แบบรับสูงขึ้นมาหลายเท่าตัว ทำนา 30 ไร่ ก็ต้องใช้ปุ๋ยหว่านถึง 30 ลูก ไหนจะค่ายาบำรุงต่างๆ ค่าจ้างไถปั่น ดำนา รวมๆแล้วทำนาแทบไม่เหลืออะไรเลย ราคาข้าวตอนนี้อยู่แค่เพียงเกวียนละ 7,000 บาท ซึ่งมันไม่สมดุลย์ กับค่าใช้จ่ายต้นทุนเลย อยากให้ทางรัฐบาลช่วยแก้ไขและทองเห็นถึงความลำบากของชาวนาบ้าง ถ้าจะไม่ขึ้นราคาข้าวก็ขออย่าขึ้นราคาปุ๋ยยา ไม่อย่างนั้นชีวิตชาวนาก็จะลำบากติดหนี้สินกันจนโงหัวไม่ขึ้น อยู่แบบนี้แน่นอน นายประดิษฐ์ฯ และ นางขนิษฐา ฯ กล่าว

 

ทั้งนี้ จากการสำรวจราคาปุ๋ยยูเรียทุกสูตรพบว่า ราคานั้นเริ่มปรับขึ้นมาเรื่อยๆตั้งแต่เดือนมกราคม 2565 จนถึง เดือน เมษายน 2565 รวมระยะเวลาเกือบ 3 เดือนพบว่า ราคาปุ๋ยยูเรีย กระสอบละ 50 กิโลกรัม มีการปรับราคาขึ้นไปสูงมากเกือบเท่าตัว โดยปุ๋ยยูเรีย
สูตร 46-0-0 ปัจจุบัน ขายลูกละ 1,700 จาก 630 บาท
สูตร 16-16-16 ลูกละ 1,980 บาท จาก 880 บาท
สูตร 15-15-15 ลูกละ 1,500 จาก 720 บาท
สูตร 8-24-24 ลูกละ 2,380 จาก 1,280 บาท

ข่าวที่เกี่ยวข้อง