เมื่อลูกบ้านไม่สวมแมส กำนันเกาะช้างใต้สั่งกระโดดตบ เป็นการทำโทษ
![เมื่อลูกบ้านไม่สวมแมส กำนันเกาะช้างใต้สั่งกระโดดตบ เป็นการทำโทษ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![เมื่อลูกบ้านไม่สวมแมส กำนันเกาะช้างใต้สั่งกระโดดตบ เป็นการทำโทษ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/04/18/d0e03c10-814e-11ea-a6cc-a3023f2bda1d_original.jpg)
จุดคัดกรองเกาะช้างใต้ พบลูกบ้านไม่สวมหน้ากากอนามัย กำนันสั่งทำโทษ ด้วยการกระโดดตบ
เมื่อเวลาประมาณ 13.00 น. วันที่ 18 เมษายน 2563 นายจักรกฤษณ์ สลักเพชร นายก อบต.เกาะช้างใต้ ได้โพสต์ภาพ นายสมคิด สายสังข์ กำนัน ต.เกาะช้างใต้ ที่ได้มีการทำโทษลูกบ้านที่เดินทางผ่านจุดคัดกรอง ที่บริเวณจุดคัดกรองโรคโควิด -19 อ่าวโกงกาง บ้านสลักคอก ต.เกาะช้างใต้ อ.เกาะช้าง จ.ตราด เพราะไม่ยอมสวมหน้ากากอนามัย โดยให้ทำการกระโดดตบ มีเจ้าหน้าที่และกำนันสมคิด สายสังข์ควบคุมอยู่
โดยเหตุการณ์นี้เกิดขึ้นระหว่างการปฏิบัติหน้าที่ของเจ้าหน้าที่ที่บริเวณจุดคัดกรอง คัดกรองโรคโควิด -19 อ่าวโกงกาง บ้านสลักคอก ต.เกาะช้างใต้ อ.เกาะช้าง จ.ตราด ซึ่งเป็นรอยต่อระวห่างตำบลเกาะช้างใต้ กับ ตำบลเกาะช้าง ที่ทางชมชนชาวตำบลเกาะช้างใต้ได้มีมติปิดไม่ให้บุคคลภายนอก นักท่องเที่ยวเข้ามาในตำบลเกาะช้างใต้ เพื่อป้องกันการแพร่ระบาดเชื้อโรคโควิด-19 โดยมีเจ้าหน้าที่ เฝ้าระวังตลอด 24 ชม.
พร้อมกันนี้ ได้มีการคัดกรองชาวบ้านที่เดินทางเข้าออกอย่างเคร่งครัด อย่างเช่นหนุ่มรายนี้ที่เดินทางผ่านจุดคัดกรองแล้วพบว่าไม่ได้สวมหน้ากากอนามัย นายสมคิด สายสังข์ จึงสั่งทำโทษด้วยการกระโดดตบ