'สุพรรณบุรี' ติดเชื้อโควิด-19 เพิ่มอีก 1 ราย ผู้ว่าฯสั่งมาตรการเข้มทุกจุด พร้อมรุดให้กำลังใจเจ้าหน้าที่
!['สุพรรณบุรี' ติดเชื้อโควิด-19 เพิ่มอีก 1 ราย ผู้ว่าฯสั่งมาตรการเข้มทุกจุด พร้อมรุดให้กำลังใจเจ้าหน้าที่](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
!['สุพรรณบุรี' ติดเชื้อโควิด-19 เพิ่มอีก 1 ราย ผู้ว่าฯสั่งมาตรการเข้มทุกจุด พร้อมรุดให้กำลังใจเจ้าหน้าที่](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/03/30/3b604820-722a-11ea-a7cd-dd316e61efc7_original.jpg)
สุพรรณบุรี ติดเชื้อโควิด-19เพิ่มอีก 1 รายแล้ว ผู้ว่าฯสั่งมาตรการเข้มทุกจุดพร้อมรุด ให้กำลังใจจนท ตรวจจุดคัดกรอง24ชม.รพ.อำเภอเริ่มเปิดรพสนามคัดกรองไข้หวัดแล้ว ล่าสุด สถานการณ์การแพร่ระบาดไวรัส โควิด-19 ในพื้นที่จังหวัดสุพรรณบุรี วันที่ 29 มีนาคม 2563 โดยเป็นข้อมูลยืนยัน ผ่านทางเฟซบุ๊ก โรงพยาบาลเจ้าพระยายมราช พบว่า มีป่วยยืนยัน โควิด-19 เพิ่มขึ้นมา อีก 1 ราย รวม เป็นจำนวน 2 ราย
ด้านนายนิมิต วันไชยธนวงศ์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี ได้วางมาตรการเข้มประกาศเตือนพ่อค้าแม่ค้าตลาดนัด แม่ค้าในตลาดสด และ ร้านที่จำหน่ายอาหาร ให้ใส่หน้ากากอนามัยทุกคน รวมถึงประชาชนด้วย พร้อมทั้งเดินทางมาให้กำลังใจแก่ผู้ปฏิบัติงานในจุดคัดกรอง ของจังหวัดสุพรรณบุรี จำนวน 4 แห่ง อำเภอเมือง อำเภอสองพี่น้อง และ อำเภอเดิมบางนางบวช เพื่อจัดระเบียบการเดินทาง การจราจร การเฝ้าระวังหรือสังเกตผู้เดินทาง และพฤติกรรมที่เสี่ยงการติดโรคไวรัสโควิด โดยมีการตรวจการใส่หน้ากากอนามัย ตรวจคัดกรองประชาชนด้วยเครื่องวัดอุณภูมิร่างกาย ซักถามประวัติ ตรวจสอบถามประวัติการเดินทางประชาชนทุกคน โดยมีจนท.หลายภาคส่วนของจ.สุพรรณบุรี มาร่วมปฏิบัติหน้าที่กันอย่างเคร่งครัด
ทั้งนี้ ด้านผู้ว่าราชการจังหวัดสุพรรณบุรี ได้แนะนำให้ประชานใส่หน้ากากอนามัย และ งด หรือชะลอการเดินทางข้ามเขตพื้นที่จังหวัดในระยะนี้โดยไม่จำเป็น พร้อมทั้งมอบสิ่งของและให้กำลังใจแก่เจ้าหน้าที่ผู้ปฏิบัติงานในด่านตรวจ ซึ่งทำงานด้วยความอดทน เสียสละ เพื่อให้พี่น้องประชาชนเกิดความปลอดภัย พร้อมขอความร่วมมือให้ประชาชน อยู่บ้าน หยุดเชื้อ เพื่อชาติ และเพื่อให้ชาวสุพรรณบุรีจะได้ก้าวข้ามวิกฤติโควิด-19 ไปได้
ส่วนที่ โรงพยาบาลหนองหญ้าไซ อ.หนองหญ้าไซ จ.สุพรรณบุรี ได้ทำการเปิดโรงพยาบาลสนาม คลินิกโรคติดเชื้อทางเดินหายใจ (ARI Clinic) เพื่อความปลอดภัยของผู้รับบริการทุกท่านจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 โดยผู้ป่วยทุกรายที่มีไข้ ไอ เจ็บคอ น้ำมูก จะต้องรับบริการ ณ โรงพยาบาลสนามข้างป้อมยามด้านหน้าทางเข้าโรงพยาบาล ไม่ต้องขึ้นไปทำบัตรตรวจภายในอาคาร ผู้รับบริการและญาติทุกคน ต้องผ่านการตรวจคัดกรองก่อนเข้ารับการตรวจรักษา และต้องใส่หน้ากากอนามัยหรือหน้ากากผ้าของตนเองในการมารับบริการทุกครั้ง พร้อมรักษาระยะห่าง 1-2 เมตร