เจ้าของบ่อกุ้งบางปะกงสู้โควิด แพปลาไม่รับซื้อกุ้ง ขนขายเองเอาทุนคืน ไม่หวังพึ่งรัฐบาล
![เจ้าของบ่อกุ้งบางปะกงสู้โควิด แพปลาไม่รับซื้อกุ้ง ขนขายเองเอาทุนคืน ไม่หวังพึ่งรัฐบาล](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
3 มกราคม 2564 ( 14:09 )
312
![เจ้าของบ่อกุ้งบางปะกงสู้โควิด แพปลาไม่รับซื้อกุ้ง ขนขายเองเอาทุนคืน ไม่หวังพึ่งรัฐบาล](https://cms.dmpcdn.com/news/2021/01/03/6a755de0-4d93-11eb-9b6d-3fdf37c2e48e_original.jpg)
เมื่อวันที่ 3 มกราคม ที่บริเวณหมู่บ้านปิยวัฒน์ หมู่ 3 ต.เสม็ด อ.เมือง จ.ชลบุรี น.ส.เข็มทอง สุนาคะ อายุ 55 ปี เจ้าของบ่อกุ้ง ต.บางวัว อ.บางปะกง จ.ฉะเชิงเทรา ได้นำกุ้งก้ามกราม 1 ตัน ใส่รถกระบะมาขายที่หน้าหมู่บ้านดังกล่าว เมื่อชาวบ้านทราบข่าวต่างมารุมซื้อกันอย่างมากมาย เนื่องจากราคาถูกกว่าท้องตลาด กุ้งขนาดเล็กกิโลกรัมละ 180 บาท กุ้งขนาดใหญ่กิโลกรัมละ 250 บาท ถูกกว่ากิโลกรัมละ 70 บาท สร้างความสนใจให้กับชาวบ้าน ทำให้ขายหมดในพริบตา
น.ส.เข็มทอง กล่าวว่า ตนเองทำนากุ้งไว้หลายไร่ เมื่อเลี้ยงแล้วเอาไปส่งแพปลาไม่ได้ จึงได้ตัดสินใจเอามาขายเอง เอาราคาทุนไว้ก่อน เพื่อจะได้มีเงินลงทุนต่อไป ส่วนการที่หวังรัฐบาลช่วยเหลือนั้นคงรอไม่ไหว ช่วยเหลือตัวเองดีกว่า วอนประชาชนช่วยซื้อด้วย หากพบแม่ค้ามาเร่ขายกุ้งก้ามกราม