เยาวชนนักกีฬาเทควันโด โพสต์รูปให้กำลังใจทีมแพทย์และรณรงค์อยู่บ้านหยุดเชื้อเพื่อชาติ
![เยาวชนนักกีฬาเทควันโด โพสต์รูปให้กำลังใจทีมแพทย์และรณรงค์อยู่บ้านหยุดเชื้อเพื่อชาติ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![เยาวชนนักกีฬาเทควันโด โพสต์รูปให้กำลังใจทีมแพทย์และรณรงค์อยู่บ้านหยุดเชื้อเพื่อชาติ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/03/30/3ade0150-7241-11ea-b8a2-09037777d4af_original.jpg)
ปทุมธานี เยาวชนนักกีฬาเทควันโด โพสต์รูปให้กำลังใจทีมแพทย์และรณรงค์อยู่บ้านหยุดเชื้อเพื่อชาติ
วันที่ 30 มี.ต.63 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า กลุ่มเด็ก ๆ นักกีฬาเทควันโดชมรมเทควันโดจังหวัดปทุมธานี พากัน วาดภาพ พร้อมทั้งเขียนข้อความให้กำลังใจการทำงานของบุคลากรทางการแพทย์ และช่วยกันรณรงค์ให้ทุกคน อยู่บ้านเพื่อชาติ เพื่อหมอ เพื่อลดการแพร่กระจายของเชื้อโควิด19
ซึ่งในส่วนของกลุ่มเด็ก ๆ นักกีฬาเทควันโดจังหวัดปทุมธานี ได้หยุดการเรียนการซ้อมเทควันโดตั้งแต่เมื่อช่วงกลางเดือนมีนาคมที่ผ่านมาแล้ว ตามข้อกำหนดของรัฐบาล เพื่อลดการแพร่กระจายของเชื้อ
นายทวีศิลป์ คำนวน โค้ชผู้ฝึกสอนยิมทวีศิลป์ เปิดเผยว่า ได้มีการสั่งการบ้านให้เด็ก ๆ ต่างพากันฝึกซ้อมอยู่ที่บ้านของตัวเอง และส่งรูปให้ทางไลน์กลุ่มเพื่อเป็นการดูแลการฝึกซ้อมและส่งการบ้านให้ครู โดยมีพ่อแม่ช่วยลูกฝึกซ้อม ออกกำลังกายที่บ้านกันอย่างอบอุ่น สร้างกิจกรรมระหว่างครอบครัวเป็นอย่างดี ทำให้พ่อแม่ได้ช่วยลูกฝึกซ้อม เพราะนักกีฬาต้องมีการฝึกซ้อมอยู่เป็นระยะๆ เพื่อไม่ให้ร่างกายเกิดอาการเส้นตึง เส้นยึด หรือเกิดปัญหาเรื่องการปวดตามร่างกาย เพราะก่อนหน้านี้จะต้องมีกิจกรรมการฝึกซ้อมอยู่เป็นประจำ จึงทำให้ต้องมีการฝึกซ้อมกันที่บ้านกันเองอีกทั้งยังเป็นการป้องกันไวรัสโควิด-19 อีกทางหนึ่งด้วย