ผวจ.ระนองตรวจติดตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสในโรงเรียน
![ผวจ.ระนองตรวจติดตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสในโรงเรียน](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ผวจ.ระนองตรวจติดตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสในโรงเรียน](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/13/73733870-c4bf-11ea-b23b-2ff555190ad0_original.jpg)
ผวจ.ระนองตรวจติดตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสในโรงเรียน
ระนอง-นายจตุพจน์ ปิยัมปุตระ ผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง ตรวจติดตามมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ที่โรงเรียนวัดอุปนันทารามและโรงเรียนสตรีระนอง ในช่วงเปิดภาคเรียนเทอมแรก ปี 2563 กับแนวการเรียนการสอนวิถีใหม่ New Normal
โดยมี นายเกียรติศักดิ์ สังข์ด้วง รองผู้อำนวยการสถานศึกษาฝ่ายบริหารโรงเรียนวัดอุปนันทารามและนายณัฏฐวัฒน์ คลายทุกข์ ผู้อำนวยการโรงเรียนสตรีระนอง ได้นำพาชมห้องเรียนต่างๆ ซึ่งทางโรงเรียนได้ปฏิบัติตามมาตรการป้องกันโรคไว้อย่างรัดกุม เพื่อให้มีความปลอดภัยสูงสุดแก่นักเรียน
เริ่มตั้งแต่นักเรียนทุกคนต้องสวมหน้ากากอนามัย มีการตรวจวัดอุณหภูมิของนักเรียนก่อนเข้าเรียนและหลังเลิกเรียน ใช้เจลแอลกอฮอล์ล้างมือก่อนเข้าเรียนและหลังเลิกเรียน จำนวนนักเรียนในห้องเรียนต่อห้องไม่เกิน 20 คน มีการจัดระยะห่างระหว่างโต๊ะเรียน 1-2 เมตร นักเรียนส่วนใหญ่ก็ยังคงใส่หน้ากากอนามัยรวมทั้งรักษาระยะห่างทางสังคม
สำหรับโรงอาหารได้กำหนดจุดที่นั่งเว้นระยะห่าง 1 เมตร มีการนำแผ่นพลาสติกใสมาปิดกั้นบริเวณรอบโต๊ะ ซึ่งเป็นหนึ่งในมาตราการป้องกันละอองฝอยขณะพูดคุยหรือรับประทานอาหาร และมีการแยกนักเรียนเป็นชุด A และชุด B
โดยทยอยกันลงมารับประทานอาหารเป็นชุดๆ ระยะเวลาห่างกันประมาณครึ่งชั่วโมง มีอ่างล้างมือและเจลแอลกอฮอล์ ส่วนห้องสุขาได้กำหนดทางเข้า-ออก มีสบู่เหลวสำหรับล้างมือ และหลังจากเลิกเรียนจะมีการทำความสะอาดลูกบิดประตู และล้างทำความสะอาดห้องสุขาทุกวัน ซึ่งโดยภาพรวมทั้ง 2 โรงเรียนเป็นไปด้วยความสะอาดเรียบร้อย