สายใต้ขาเข้ากทม.รถหนาแน่น! ติดสะสมช่วงปราณบุรี
![สายใต้ขาเข้ากทม.รถหนาแน่น! ติดสะสมช่วงปราณบุรี](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![สายใต้ขาเข้ากทม.รถหนาแน่น! ติดสะสมช่วงปราณบุรี](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/01/02/217ec0d0-8a82-11ed-8219-cf7b65d5b85c_original.jpg)
วันนี้ ( 2 ม.ค. 65 )สภาพการจราจรบนถนนเพชรเกษม หมายเลข 4 ที่ บริเวณศูนย์จำหน่ายของดีเมืองประจวบคีรีขันธ์ (โอทอป) ต.เขาน้อย อ.ปราณบุรี จ.ประจวบคีรีขันธ์เป็นเส้นทางหลักเดียวที่ใช้สัญจรไปมา 14 จังหวัดภาคใต้ วันสุดท้ายเทศกาลวันปีใหม่ ประชาชนเดินทางกลับมาเยี่ยมบ้านและท่องเทียวในพื้นที่14 จังหวัดภาคใต้ ต่างทยอยเดินทางกลับเข้ากรุงเทพฯ เพื่อจะมาทำงานในวันพรุ่งนี้
บรรยากาศบนถนนช่วงบ่ายมีปริมาณรถยนต์หนาแน่นโดยเฉพาะฝั่งขาขึ้นกรุงเทพฯ มีรถยนต์ติดสะสมช่วงทางแยกที่มีสัญญาณไฟ โดยเฉพาะใน อ.ปราณบุรี จะมีทางแยก ถึง 3 จุด ทำให้รถยนต์ที่วิ่งมาจากทางภาคใต้ ต้องมาชะลอตัวตามติดสะสมตามสัญญาณไฟ
สลับกัน การจราจรขาล่องใต้ก็มีปริมาณรถมากแต่สามารถเคลื่อนตัวได้ดีไม่มีปัญหา เจ้าหน้าที่ตำรวจปราณบุรี ได้จัดเจ้าหน้าที่ตำรวจมาคอยอำนวยความสะดวกตามจุดสัญญาณไฟต่าง ใช้การกดสัญญาณไฟด้วยมือแทน ทำให้รถยนต์สามารถเคลื่อนได้คล่องตัว คาดว่าช่วงคืนนี้จะมีรถประชาชนเดินทางกลับหมดสถานการณ์จะเข้าสู่ปกติ
สำหรับตัวเลขการเกิดอุบัติเหตุใน จ.ประจวบฯ ตั้งแต่วันที่ 29 – 1 ม.ค. 66 เกิดอุบัติเหตุ 35 ครั้ง มีผู้บาดเจ็บ 28 ผู้เสียชีวิต 8 ราย
ข้อมูลจาก : ผู้สื่อข่าวภูมิภาคจังหวัดปราจีนบุรี
ภาพจาก : ผู้สื่อข่าวภูมิภาคจังหวัดปราจีนบุรี