หนาวจัด! ดอยอินทนนท์ แตะ 5 องศาฯ "เหมยขาบ" กลับมาเยือนอีกครั้ง
![หนาวจัด! ดอยอินทนนท์ แตะ 5 องศาฯ "เหมยขาบ" กลับมาเยือนอีกครั้ง](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
19 ธันวาคม 2566 ( 14:41 )
34
![หนาวจัด! ดอยอินทนนท์ แตะ 5 องศาฯ "เหมยขาบ" กลับมาเยือนอีกครั้ง](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/12/19/85c5ffc0-9e42-11ee-9d7b-59732c3fc31c_original.jpg)
ดอยอินทนนท์ จังหวัดเชียงใหม่ หนาวจัด อุณหภูมิต่ำสุด 5 องศาฯ ทำ "เหมยขาบ" เกาะยอดหญ้า ครั้งที่ 3 ของฤดูหนาวปีนี้
สภาพอากาศที่หนาวจัด จากอิทธิพลความกดอากาศสูง หรือมวลความเย็นจากประเทศจีนแผ่เสริมลงมาปกคลุมอีกระลอกในช่วงนี้ ทำให้เช้านี้ยอดอินทนนท์ อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ เปิดน้ำค้างแข็ง หรือเหมยขาบอีกครั้งในรอบฤดูหนาวปีนี้ ด้วยอุณหภูมิต่ำสุด 5 องศาเซลเซียส ยอดหญ้า 0.3 องศาเซลเซียส บริเวณลานจอดรถยอดดอย ซึ่งมีธรรมชาติที่สวยงามทั้งเส้นทางเดินป่าอ่างกาที่มีไม้แปลกตาเกาะอยู่ตามยอดและกิ่งไม้ ทะเลหมอกอวดสายตานักท่องเที่ยวที่เดินทางขึ้นไปสัมผัสธรรมชาติในช่วงนี้เป็นอย่างมาก