ถอดถอนแท่นยิงตอร์ปิโดกราบซ้าย-ขวา "เรือหลวงสุโขทัย" ได้สำเร็จ
![ถอดถอนแท่นยิงตอร์ปิโดกราบซ้าย-ขวา "เรือหลวงสุโขทัย" ได้สำเร็จ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ถอดถอนแท่นยิงตอร์ปิโดกราบซ้าย-ขวา "เรือหลวงสุโขทัย" ได้สำเร็จ](https://cms.dmpcdn.com/news/2024/03/01/c030c900-d78c-11ee-b213-3ff2022c95fd_original.jpg)
วันที่ 8 ภารกิจค้นหาและปลดวัตถุอันตราย "เรือหลวงสุโขทัย" สามารถถอดถอนแท่นยิงตอร์ปิโดกราบขวา และระบบจำลองลูกอาวุธปล่อยนำวิถีได้สำเร็จ
เพจเฟซบุ๊ก กองทัพเรือ Royal Thai Navy แจ้งว่า เมื่อวันที่ 29 กุมภาพันธ์ 2567 ซึ่งเป็นการปฏิบัติการค้นหาและปลดวัตถุอันตรายเรือหลวงสุโขทัย เป็นวันที่ 8 โดยชุดปฏิบัติการร่วมของกองทัพเรือไทยและกองทัพเรือสหรัฐ ฯ บนเรือ Ocean Valor ที่จอดเรืออยู่บริเวณอ่าวไทยใกล้จุดที่เรือหลวงสุโขทัยอับปาง โดยมีการดำน้ำ จำนวน 5 เที่ยว มีภารกิจในการค้นหาผู้สูญหาย บริเวณตัวเรือและห้องเรดาร์ การสำรวจและถอดถอนท่อยิงตอร์ปิโด และถอดถอนระบบจำลองลูกอาวุธปล่อยนำวิถี เพื่อทำลายขีดความสามารถ
โดยผลการปฏิบัติ ยังไม่พบผู้สูญหายบริเวณพื้นที่ที่สำรวจ สามารถถอดถอนแท่นยิงตอร์ปิโดกราบขวา (3 ท่อยิง) ขึ้นบนเรือ Ocean Valor ได้สำเร็จ และถอดถอนระบบจำลองลูกอาวุธปล่อยนำวิถีได้สำเร็จ กำลังพลทุกนายปลอดภัย โดยพื้นที่ปฏิบัติงานมีภาวะคลื่นลมแรง ความสูงคลื่น 1 – 1.5 เมตร ทำให้เป็นอุปสรรคต่อการปฏิบัติงาน
ทั้งนี้ กองทัพเรือได้เปิดเผยภาพการปฏิบัติการใต้น้ำในการถอดถอนท่อยิงอาวุธปล่อยนำวิถีฮาร์พูน และแท่นยิงตอร์ปิโด ซึ่งชุดปฏิบัติการร่วม ได้ดำเนินการระหว่าง วันที่ 27-29 กุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา
สำหรับการปฏิบัติการในนี้ จะยังคงมีการปฏิบัติการดำน้ำร่วมกัน จำนวน 4 เที่ยว ในการค้นหาผู้สูญหาย บริเวณห้องศูนย์ยุทธการภายในตัวเรือ รวมถึงทำการปลดขีดความสามารถของระบบจำลองของอาวุธปล่อยนำวิถีฮาร์พูน โดยผลการปฏิบัติจะแจ้งให้ทราบในโอกาสต่อไป
ที่มาและภาพจาก กองทัพเรือ Royal Thai Navy