พระราม 2 ขาออก เป็นอัมพาตรถติดหนึบ เหตุขึ้นสะพาน คอขวด แถมเจอน้ำท่วมขัง
![พระราม 2 ขาออก เป็นอัมพาตรถติดหนึบ เหตุขึ้นสะพาน คอขวด แถมเจอน้ำท่วมขัง](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![พระราม 2 ขาออก เป็นอัมพาตรถติดหนึบ เหตุขึ้นสะพาน คอขวด แถมเจอน้ำท่วมขัง](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/25/2a5d5eb0-ce27-11ea-8433-c5d4d14f3a3c_original.jpg)
ตามที่ ครม.มีมติเห็นชอบให้มีวันหยุดต่อเนื่อง 4 วัน ระหว่างวันที่ 25 – 28 กรกฎาคม 2563 นั้น ส่งผลทำให้มีประชาชนจำนวนมากแห่เดินทางออกต่างจังหวัดเพื่อกลับภูมิลำเนาและไปเที่ยวพักผ่อน โดยในเส้นทางลงสู่ภาคใต้การจราจรบนถนนพระราม 2 ขาออก ในเขตพื้นที่ความรับผิดชอบของจังหวัดสมุทรสาคร ตั้งแต่บริเวณช่วงรอยต่อกรุงเทพ (แสมดำ – บางขุนเทียน)
ถึง เขตติดต่อสมุทรสงคราม แม้ลักษณะของถนนจะเป็นเส้นตรง แต่ก็ปรากฎว่ามีปริมาณรถจำนวนมาก การจราจรชะลอตัว เคลื่อนตัวได้ช้า สลับหยุดนิ่ง โดยเฉพาะช่วงขึ้นลงสะพานข้ามแม่น้ำท่าจีน , บริเวณสะพานยูเทิร์นเนาวรัตน์ ซึ่งมีลักษณะเป็นคอขวด และยังต่อเนื่องยาวไปจนสุดเขต ทั้งนี้เนื่องจากมีน้ำท่วมขังบนถนนเพราะปริมาณฝนที่ตกลงมาอย่างหนัก ประกอบกับสะพานข้ามคลองหลายแห่งมีการซ่อมแซมพื้นผิวจราจร ทำให้เกิดสภาพรถติดสะสมหนักมาก ส่วนขาเข้ากทม. ปริมาณรถน้อย คล่องตัว ซึ่งทางเจ้าหน้าที่ตำรวจจราจร สภ.เมืองสมุทรสาคร ก็ได้มีการวางกำลังเป็นจุดๆ เพื่อเร่งระบายรถและอำนวยความสะดวกให้แก่ผู้ใช้รถใช้ถนน โดยเฉพาะจุดกม.34 บริเวณสะพานยูเทริน์เนาวรัตน์ จะมีเจ้าหน้าที่ประจำจุดหลายคนรวมถึงยังมีการจัดชุดเคลื่อนที่เร็ว หากเกิดอุบัติเหตุ จึงขอให้ประชาชนผู้ใช้เส้นทางขับรถด้วยความระมัดระวัง ซึ่งคาดว่าการจราจรจะติดขัดไปจนถึงค่ำ