พิษโควิด-19 ทำหนุ่มพม่าหิวโซ ข้ามเก็บของเก่าในเขตไทย ถูก ตชด. ฝ่ายปกครองรวบ คาน้ำเมย
![พิษโควิด-19 ทำหนุ่มพม่าหิวโซ ข้ามเก็บของเก่าในเขตไทย ถูก ตชด. ฝ่ายปกครองรวบ คาน้ำเมย](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![พิษโควิด-19 ทำหนุ่มพม่าหิวโซ ข้ามเก็บของเก่าในเขตไทย ถูก ตชด. ฝ่ายปกครองรวบ คาน้ำเมย](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/09/12/61adf2f0-f4d6-11ea-b67c-0189c2acc7e7_original.jpg)
พิษโควิด-19 ทำหนุ่มพม่าหิวโซ ข้ามเก็บของเก่าในเขตไทย ถูก ตชด. ฝ่ายปกครองรวบ คาน้ำเมย
เมื่อวันที่ 12 กันยายน 2563 ขณะที่นางเจษฐนันท์ เสมกันทา ผู้ใหญ่บ้านริมเมย หมู่ที่ 2 ตำบลท่าสายลวด พร้อมด้วยตำรวจตระเวนชายแดน กองร้อยตชด.ที่ 346 อ.แม่สอด ทหารหน่วยเฉพาะกิจกรมทหารราบที่ 4 อ.แม่สอด ตรวจคนเข้าเมือง จ.ตาก และตำรวจสภ.แม่สอด ออกลาดตระเวน เพื่อป้องกันการลักลอบเข้าเมืองของบุคคลต่างด้าวแนวชายแดนไทย-เมียนมา บริเวณริมฝั่งแม่น้ำเมย บ้านริมเมยนั้น พบชายชาวเมียนมา อายุกว่า 20 ปี พร้อมถุงสำหรับใส่ของ กำลังเดินขึ้นฝั่งมาจากแม่น้ำเมย จึงควบคุมตัว และสอบถาม ทราบว่า มาจาก จ.เมียวดี เพื่อมาเก็บของเก่าเอาไปขายประทังชีวิต เพราะตอนนี้มีความอดยากมาก เนื่องจากการระบาดของไวรัสโควิด-19 ทำให้ไม่มีงานทำ ร้านค้า ร้านอาหารปิดเงียบหมด
ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ก่อนหน้านี้ ทงาผู้ใหญ่บ้าน พร้อมทีมงานได้จับชายชาวเมียนมา 2 คน ไม่มีบัตรประจำตัว จึงบันทึกนำทั้งหมดนำส่งให้กับเจ้าหน้าที่ตรวจคนเข้าเมืองจังหวัดตาก เพื่อดำเนินการในส่วนที่เกียวข้องต่อไป