แจ้งจับเกรียนคีย์บอร์ด! โพสต์เฟซบุ๊กกล่าวหา ทำคนระยองเสื่อมเสีย
![แจ้งจับเกรียนคีย์บอร์ด! โพสต์เฟซบุ๊กกล่าวหา ทำคนระยองเสื่อมเสีย](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/20dd56b0-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![แจ้งจับเกรียนคีย์บอร์ด! โพสต์เฟซบุ๊กกล่าวหา ทำคนระยองเสื่อมเสีย](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/12/28/1dd3e7c0-48d6-11eb-89e4-35f1a97d3869_original.jpg)
รับไม่ได้ แจ้งจับเกรียนคีย์บอร์ดรายหนึ่ง โพสต์เฟซบุ๊ก ด่าทอชาวระยอง เป็นต้นเหตุทำ โควิด ลุกลาม ใช้ถ้อยคำรุนแรง จนต้องออกมาปกป้อง ศักดิ์ศรีชาวระยอง
เมื่อวันที่ 28 ธ.ค. 2563 ที่สภ.เมืองระยอง นายกนก มนต์อ่อน อายุ 52 ปี ชาวจ.ระยอง เข้าพบพ.ต.ท.ยุทธพิชัย โพธิ์รุ่ง สว.เวร สภ.เมืองระยอง เพื่อแจ้งความดำเนินคดีกับผู้ใช้เฟซบุ๊กรายหนึ่ง ได้โพสต์ข้อความทำให้คนระยองเสื่อมเสีย ก่อให้เกิดความเกลียดชัง รวมถึงข่มขู่สร้างความหวาดกลัว
- ‘โควิด’ ยังไม่หยุด! ระยองติดเชื้อพุ่งอีก 56 ราย รวมยอดสะสม 141 รายแล้ว
- ด่วน! ผวจ.สมุทรสาคร ติดโควิด-19 เร่งตรวจสอบคนใกล้ชิด-กลุ่มเสี่ยงสูง
นายกนก ให้การว่า ตนในฐานะที่เป็นชาวระยองโดยกำเนิด ได้พบเห็นข้อความบนเฟซบุ๊ก โพสต์ข้อความที่ถือเป็นการดูถูกคนระยอง และสร้างความเกลียดชังให้เกิดต่อชาวระยอง รวมถึงข่มขู่ ตนในฐานะคนระยอง จึงจำเป็นต้องออกมาปกป้องศักดิ์ศรีชาวระยอง โดยการแจ้งความดำเนินคดี
เบื้องต้นเจ้าหน้าที่ตำรวจได้รับแจ้งความไว้ เตรียมเรียกตัวผู้ใช้เฟซบุ๊กรายดังกล่าว เข้ามาให้ปากคำ เพื่อดำเนินตามขั้นตอนกฎหมายต่อไป