ปชช.เก็บพันธ์ุข้าวเป็นศิริมงคล เนื่องในพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ
![ปชช.เก็บพันธ์ุข้าวเป็นศิริมงคล เนื่องในพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ปชช.เก็บพันธ์ุข้าวเป็นศิริมงคล เนื่องในพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/05/17/c5bdb760-f471-11ed-a09b-53689060905c_original.jpeg)
หลังจากพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญเสร็จสิ้น ประชาชนที่รออยู่รอบมณฑลพิธีต่างพากันกรูเข้ามาเก็บเมล็ดพันธุ์ข้าวเป็นจำนวนมาก นอกจากนี้ประชาชนยังได้แย่งกันเก็บต้นไม้ อาทิ ดาวเรือง แพงพวย อ้อย กล้วย รวมทั้งสายสิญจน์ในมณฑลพิธี เก็บไปเป็นสิริมงคลด้วย
ซึ่งพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ เป็นพิธีการที่กระทำขึ้นเพื่อความเป็นสิริมงคลและส่งเสริม บำรุงขวัญเกษตรกร ให้เกิดความมั่นใจในการเพาะปลูก ซึ่งกำหนดจัดขึ้นในเดือนหกของทุกปีอันถือเป็นเวลาที่เหมาะสมในการเริ่มต้นฤดูกาลแห่งการทำนา
โดยปีนี้พระยาแรกนาเสี่ยงทายหยิบผ้าได้ 5 คืบ น้ำปีนี้จะมีปริมาณพอดี ข้าวกล้าในนา ได้ผลบริบูรณ์ "พระโค" เสียงทายกินหญ้าและเหล้า โหรทำนายว่า น้ำท่าบริบูรณ์พอสมควร ธัญญาหาร ผลาหาร ภักษาหาร มังสาหาร จะอุดมสมบูรณ์ดี การค้าขาย กับต่างประเทศดีขึ้น ทำให้เศรษฐกิจรุ่งเรือง (เมื่อวันที่ 17 พ.ค.66)
ภาพโดย: ธนาชัย ประมาณพาณิชย์