กลับมาอีกครั้งเรือคลองผดุง นั่งฟรี ประหยัดเวลาเดินทางคนกรุง
![กลับมาอีกครั้งเรือคลองผดุง นั่งฟรี ประหยัดเวลาเดินทางคนกรุง](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![กลับมาอีกครั้งเรือคลองผดุง นั่งฟรี ประหยัดเวลาเดินทางคนกรุง](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/03/15/dbf59ec0-c2e5-11ed-bde6-1542f56f9da9_original.jpeg)
ประชาชนเดินทางสัญจรทางเรือบริเวณคลองผดุงกรุงเกษมซึ่งวันนี้กลับมาให้บริการอีกครั้งในวันแรก เพื่อประหยัดเวลาในช่วงเช้าของการเดินทางไปทำงาน เนื่องจากการสัญจรด้วยรถยนต์ในช่วงเช้าของถนนบริเวณนี้ค่อนข้างติดขัด
ทั้งนี้ กรุงเทพธนาคมได้รับมอบหมายจากกรุงเทพมหานคร (กทม.) ให้พัฒนาระบบการเดินเรือในคลองผดุงกรุงเกษมโดยการนำเรือไฟฟ้าเข้ามาแล่น 8 ลำ ตั้งแต่ช่วงปลายปี 2563 มาจนถึงช่วงปลายปี 2565 ก่อนจะหยุดบริการไป
โดยการนำเรือไฟฟ้าโดยสารเข้ามาแล่นในคลองผดุงกรุงเกษม ช่วยลดมลภาวะทางเสียง ทางอากาศ ลด PM 2.5 และเกิดทัศนียภาพที่ดีให้กับลำคลอง บริษัทฯ จะร่วมกับมหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี (บางมด) วิจัยและพัฒนาระบบการเดินเรือไฟฟ้า เพื่อให้ระบบไฟฟ้าของเรือมีความเสถียรและสามารถเดินเรือด้วยต้นทุนที่ต่ำ ซึ่งจะช่วยให้การเดินเรือไฟฟ้ามีความยั่งยืนต่อไปในอนาคต
ซึ่งการให้บริการจะตามเส้นทางเดิมจากท่าเรือสถานีรถไฟหัวลำโพงไปยังท่าเรือตลาดเทวราช วันจันทร์-ศุกร์ เวลา06.00-09.00 น. ความถี่ทุก 20 นาที เวลา 16.00-19.00 น. ทุก 20 นาที วันเสาร์-อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์เวลา 08.00-19.00 น. ความถี่ทุก 1 ชั่วโมง
พร้อมเตรียมแผนการเดินเรือ ระยะที่ 2 จากท่าเรือสถานีหัวลำโพงไปยังท่าเรือตลาดเทวราชสำหรับเส้นทางการเดินเรือไฟฟ้าจากคลองผดุงกรุงเกษมไปยังคลองบางลำพู มีจุดเริ่มต้นจากคลองผดุงกรุงเกษมช่วงตลาดโบ๊เบ๊ ผ่านสะพานผ่านฟ้าลีลาศ ไปสิ้นสุดที่ป้อมพระสุเมรุ มีท่าเรือระหว่างทาง 4 ท่าเรือ ตลอดเส้นทางมีชุมชน วัดวาอาราม และสถานที่ท่องเที่ยวสำคัญทางประวัติศาสตร์หลายแห่ง(เมื่อวันที่ 15 มี.ค.66)
ภาพโดย: ธนาชัย ประมาณพาณิชย์