นอนตะแคงขวา ช่วยย่อย แต่ กระตุ้นกรดไหลย้อน ?
![นอนตะแคงขวา ช่วยย่อย แต่ กระตุ้นกรดไหลย้อน ?](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
3 กุมภาพันธ์ 2567 ( 21:03 )
70
![นอนตะแคงขวา ช่วยย่อย แต่ กระตุ้นกรดไหลย้อน ?](https://cms.dmpcdn.com/news/2024/02/03/b2ee0a30-c29e-11ee-bfd9-b7c310313268_original.jpg)
ผศ.(พิเศษ)นพ.ปิยะพันธ์ พฤกษพานิช หน่วยโรคทางเดินอาหาร ฝ่ายอายุรศาสตร์ โรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ สภากาชาดไทย ระบุว่า ไม่มีข้อมูลทางการแพทย์ยืนยันว่า การนอนท่าใดท่าหนึ่ง จะช่วยเรื่องระบบย่อยอาหาร
"ส่วนการนอนตะแคงขวากระตุ้นกรดไหลย้อนนั้น เป็นเรื่องจริง เพราะถุงเก็บอาหารในกระเพาะจะอยู่ทางด้านซ้าย เมื่อเรานอนตะแคงซ้าย จะทำให้อาหารคงอยู่กระเพาะได้ดีกว่า แต่หากเรานอนตะแคงขวา อาหารในกระเพาะจะเกิดการไหลย้อนได้ง่าย"
ดังนั้น การนอนตะแคงขวาอาจจะเพิ่มความเสี่ยงสำหรับคนที่เป็นกรดไหลย้อน ทำให้มีอาการเกิดขึ้นได้ รวมถึงคนที่รับประทานอาหารแล้วเข้านอนในทันที อาจจะทำให้มีอาการกรดไหลย้อนได้
นพ.ปิยะพันธ์ แนะนำว่า หากรับประทานอาหาร ควรเว้นระยะเวลา 3-4 ชั่วโมงก่อนเข้านอน และควรเริ่มต้นท่านอนด้วยการนอนตะแคงซ้าย เพื่อป้องกันและลดอาการกรดไหลย้อนได้
ที่มาภาพ : ช่างภาพ TNN