สว.นำ ปปร.20 บรรพชาสามเณรเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ
![สว.นำ ปปร.20 บรรพชาสามเณรเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![สว.นำ ปปร.20 บรรพชาสามเณรเฉลิมพระเกียรติ 6 รอบ](https://cms.dmpcdn.com/news/2024/04/06/d163cfd0-f404-11ee-bf20-7f2723d1d034_original.jpg)
นายกรรณภว์ ธนภรรคภวิน สมาชิกวุฒิสภา ในฐานะประธานรุ่น ปปร.20 ได้นำคณะนักศึกษาจัดโครงการบรรพชาสามเณรภาคฤดูร้อน ครั้งที่ 13 ณ วัดราชสิงขร เพื่อเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว เนื่องในวโรกาสวันมหามงคล เฉลิมพระชนมพรรษา 6 รอบ ระหว่างวันที่ 5-20 เมษายน 2567
นายกรรณภว์ กล่าวว่า ปีนี้เป็นปีสำคัญเนื่องในโอกาสดังกล่าว ในฐานะที่ตนเป็น สว. เป็นกรรมการวัด และเป็นประธานคณะนักศึกษา ปปร.รุ่นที่ 20 จึงเห็นควรจัดให้สมพระเกียรติ โดยให้มีการอบรมเยาวชนให้รู้จักสำนึกบุญคุณของบิดามารดา รู้จักรับผิดชอบต่อสังคม และมีความสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สถาบันพระมหากษัตริย์อันเป็นที่รักของพวกเรา
นายกรรณภว์ยังกล่าวอีกว่า เมื่อสิ้นสุดโครงการฯ คณะกรรมการจะให้ทุนการศึกษาแก่เด็กและเยาวชน ที่ร่วมบรรพชาในครั้งนี้ เพื่อให้ทุกคนได้เติบโตมาเป็นพลเมืองดีของชาติในอนาคตต่อไป