วิโรจน์ : ถ้าต้องถอนจุดยืนในการปกป้องเด็ก ผมคงพูดเรื่องการศึกษาก้าวหน้าไม่ได้อีก...
เมื่อวันที่ 12 ก.ค. นายวิโรจน์ ลักขณาอดิศร ส.ส.พรรคก้าวไกล และเป็น กมธ. การศึกษา สภาผู้แทนฯ โพสต์ข้อความทางทวิตเตอร์เปิดใจ หลักถูก สมาคมผู้บริหารโรงเรียนมัธยมฯแห่งประเทศไทย ออกแถลงการณ์เรียกร้องให้ถอนคำพูด กรณีแสดงความเห็นเรื่องครูละเมิดสิทธิ์เด็กนักเรียน หากไม่ถอนคำพูด สมาคมฯและองค์กรเครือข่ายจะบอยคอตพรรคการเมืองที่นายวิโรจน์สังกัด ทุกกิจกรรม โดยระบุว่า
“ถ้าต้องถอนจุดยืนในการปกป้อง ไม่ให้เด็กถูกคุกคาม และถูกกระทำทารุณกรรม ตาม ม.26 พ.ร.บ.คุ้มครองเด็ก ถ้าต้องยอมให้เพื่อนครูที่ดีอีกหลายคน และวิชาชีพครู ต้องพลอยมัวหมองไปกับการกระทำของครูที่ผิดจรรยาบรรณวิชาชีพ เพียงไม่กี่คน ผมคงจะพูดเรื่องการศึกษาไทยก้าวหน้า ไม่ได้อีกต่อไป”
“ผมยังคงเชื่อมั่นว่าครูส่วนใหญ่ของประเทศนี้ ไม่เห็นด้วยกับการคุกคาม และการกระทำทารุณกรรมต่อเด็กนักเรียน ของครูเพียงไม่กี่คน ผมเชื่อว่านี่จะเป็นโอกาสอันดีที่ครู พ่อแม่ และสังคม จะช่วยกันออกมาปกป้องเด็กๆ ของพวกเรา ให้พวกเขาได้อยู่ในรั้วโรงเรียนอย่างปลอดภัยครับ ขอบคุณ ผ.อ.โรงเรียนหลายท่าน ที่โทรศัพท์มาให้กำลังใจนะครับ ผมมั่นใจครับว่า ประเทศนี้ มีครู และ ผ.อ. จำนวนมาก ที่ไม่เห็นด้วยกับการคุกคาม ตีตราประจานเด็ก เรามาปกป้องเด็ก และธำรงคุณค่าแห่งวิชาชีพครูร่วมกัน อย่าให้ครูที่ผิดจรรยาบรรณวิชาชีพ ไม่กี่คนมาทำให้มัวหมองครับ”