ส.ส.ระนอง ขนปลาทับทิมแจกชาวบ้าน เสริมกำลังใจสู้ภัยโควิด-19
![ส.ส.ระนอง ขนปลาทับทิมแจกชาวบ้าน เสริมกำลังใจสู้ภัยโควิด-19](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ส.ส.ระนอง ขนปลาทับทิมแจกชาวบ้าน เสริมกำลังใจสู้ภัยโควิด-19](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/04/30/5edbe7b0-8a9d-11ea-b44d-098f58b1343d_original.jpg)
ระนอง-นายคงกฤษ ฉัตรมาลีรัตน์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฏรจังหวัดระนอง พรรคภูมิใจไทย กล่าวว่า จากเหตุการณ์ฝนตกหนักในพื้นที่ จ.ระนองเมื่อคืนวันที่ 25 เม.ย. 2563 ที่ผ่านมา ทำให้ปลาที่เลี้ยงในกระชังเกิดอาการน็อคน้ำ ของกลุ่มเกษตรกรบ้านบางใหญ่ อ.กระบุรีจำนวน 40 กระชัง เสียหายอย่างหนัก
โดยปริมาณปลาที่ได้รับผลกระทบมีประมาณ 6 ตัน หรือประมาณ 6,000 กก.ทางชาวบ้านที่ได้รับผลกระทบจึงร้องขอความช่วยเหลือ
เมื่อทราบข่าวดังกล่าวที่เกิดขึ้นตนจึงให้ตัวแทนเข้าไปประสานและขอรับซื้อปลาทับทิมจากชาวบ้านเพื่อช่วยบรรเทาความเดือดร้อน โดยส่วนที่ซื้อมาส่วนหนึ่งได้นำออกไปแจกจ่ายให้กับชาวบ้านในพื้นที่ต่างๆ เพื่อช่วยบรรเทาความเดือดร้อนในช่วงวิกฤติโควิด-19
“ผมได้มอบหมายให้ ผู้ช่วยฯนก และผู้ช่วยฯทรงกรด สจ.ชาติ (สจ.เขตอำเภอกระบุรี) และสมาชิกทีมระนองก้าวหน้า นำปลาทับทิมและปลานิล จากกลุ่มเลี้ยงปลากระชัง ตำบลบางใหญ่ ซึ่งประสบปัญหาฝนตกหนักปลาขาดอ๊อกซิเจน ไปแจกจ่ายให้กับพี่น้องบางส่วนที่ได้รับผลกระทบจากวิกฤตโควิด 19 ครับ”
ส.ส.เอ คงกฤษ ฉัตรมาลีรัตน์ สมาชิกสภาผู้แทนราษฏรจังหวัดระนอง พรรคภูมิใจไทย พร้อมกล่าวทิ้งท้ายว่า Wสู้ไปด้วยกัน ก้าวไปด้วยกัน”