ชัชชาติ ลุยรับบริจาค ส่งมอบชุมชนในกทม. เผย คนรับดีใจ ได้ของแห้ง ไว้ทำกินช่วงวิกฤต
![ชัชชาติ ลุยรับบริจาค ส่งมอบชุมชนในกทม. เผย คนรับดีใจ ได้ของแห้ง ไว้ทำกินช่วงวิกฤต](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ชัชชาติ ลุยรับบริจาค ส่งมอบชุมชนในกทม. เผย คนรับดีใจ ได้ของแห้ง ไว้ทำกินช่วงวิกฤต](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/04/17/72b13bd0-80c2-11ea-a2ea-37b0e6ef9ea0_original.jpg)
ชัชชาติ ลุยรับบริจาค ส่งมอบชุมชนในกทม. เผย คนรับดีใจ ได้ของแห้ง ไว้ทำกินช่วงวิกฤต
เมื่อวันที่ 17 เมษายน นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ อดีตรัฐมนตรีว่าการกระทรวงคมนาคม ว่าที่ผู้สมัครผู้ว่าฯกทม. ได้โพสต์เฟซบุ๊กถึงการช่วยเหลือในสถานการณ์โควิด-19 ว่า “วันนี้ผมไปรับของบริจาคจากคุณใหม่ ที่ร้านพันปี บ้านสมุนไพร แถวบึงกุ่ม คุณใหม่จากเพจ Powerpuff GAY เธอเล่าว่ามีเพื่อนเยอะและได้มีเพื่อนๆ ช่วยกันบริจาคข้าวสาร ไข่ อาหารแห้ง เพื่อให้คุณใหม่ช่วยกระจายสู่ชุมชนที่กำลังลำบากจากวิกฤตโควิด ผมดีใจที่คุณใหม่เล่าว่าบางท่านเห็นข้อมูลจากโครงการบ้านใกล้เรือนเคียงในเพจผม เลยอยากมอบของให้ชุมชนโดยตรง”
“เมื่อวานคุณใหม่ได้บริจาคอาหารแห้ง 100 ชุดมาแล้วครั้งนึง ทางทีมงานอาสาสมัครได้นำไปมอบให้ชุมชนแก้วฟ้าชัยมงคลและชุมชนกรุงเทพกรีฑา 15/2 พอดีผมติดธุระเลยไม่ได้มาด้วย วันนี้มีเวลาเลยแวะมาขอบคุณคุณใหม่และเพื่อนๆ คุณใหม่ได้กรุณามอบของเพิ่มอีก เป็นไข่ไก่ 1,000 ฟอง ข้าวสาร 1 กก. 48 ถุงและนมกล่องจำนวนหนึ่ง ผมได้นำไปมอบให้แก่ชุมชนบางเตยล่าง ซึ่งเป็นชุมชนเล็กๆที่อยู่ปลายซอยนวมินทร์ 24 ชาวชุมชนค่อนข้างลำบาก หลายคนตกงานหรือให้พักงาน ส่วนที่ขายของก็ขายไม่ค่อยได้ ทุกคนดีใจที่ได้ข้าวสารและไข่ไก่ไว้ทำอาหารในช่วงที่เศรษฐกิจของชาวชุมชนฝืดเคืองมากๆ”
“ขอบพระคุณสำหรับน้ำใจของทุกๆท่านที่ช่วยกันบริจาคของนะครับ ถ้าพวกเราอยากลองหาชุมชนใกล้บ้านในโครงการบ้านใกล้เรือนเคียง ตาม Link ข้างล่าง คลิกดูรายละเอียดชุมชนใกล้บ้านได้ครับ”