อลังการ! อยุธยาจัด "แห่เทียนพรรษา" ทางน้ำคลองลาดชะโด
![อลังการ! อยุธยาจัด "แห่เทียนพรรษา" ทางน้ำคลองลาดชะโด](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![อลังการ! อยุธยาจัด "แห่เทียนพรรษา" ทางน้ำคลองลาดชะโด](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/08/01/b47a28a0-3047-11ee-b371-776974901079_original.jpg)
วันเข้าพรรษา ชาวชุมชนลาดชะโดตกแต่งเรือพื้นบ้านกว่า 140 ลำ แห่เทียนพรรษาทางน้ำคลองลาดชะโดสุดอลังการ
1 สิงหาคม 2566 ที่บริเวณตลาด 100 ปี ลาดชะโด ริมคลองลาดชะโด อ.ผักไห่ จ.พระนครศรีอยุธยา นาย นิวัฒน์ รุ่งสาคร ผวจ.พระนครศรีอยุธยา นาย เสกสรร ถนอมกิตติ นายอำเภอผักไห่ นางสมทรง พันธ์เจริญวรกุล นายก.อบจ.พระนครศรีอยุธยา นาย ประดิษฐ์ สังขจาย ส.ส.พระนครศรีอยุธยา เขต 5 นายเกรียงศักดิ์ พิมพันธ์ดี นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลลาดชะโด ร่วมกันเป็นประธานปล่อยขบวนเรือแห่เทียนพรรษาทางน้ำ ในงาน “สายน้ำแห่งชีวิต เสกลิขิต ชาวลาดชะโด”
โดยมีโรงเรียน หน่วยงานราชการ ชาวบ้าน ในชุมชนลาดชะโด ตกแต่งเรือพื้นบ้านชนิดต่างๆ กว่า 140 ลำ ด้วยดอกไม้และวัสดุทางธรรมชาติอย่างสวยงาม แสดงถึงวิถีชีวิตและวัฒนธรรมของชาวชุมชนลาดชะโด ล่องไปตามลำน้ำคลองลาดชะโด ระยะทางกว่า 2 กิโลเมตร ในลำคลองของชาวบ้าน เพื่อนำเทียนจำนำพรรษาไปถวายวัดต่างๆ ตลอดลำคลองจะมียอที่ชาวบ้านอาศัยอยู่ริมคลองใช้สำหรับดักจับปลา เป็นวิถีชีวิตริมสองฝั่งคลองลาดชะโด เป็นภาพขบวนเรือที่สวยงาม
นายเกรียงศักดิ์ พิมพันธ์ดี นายกเทศมนตรีเทศบาลตำบลลาดชะโด กล่าวว่า ประเพณีแห่เทียนพรรษาทางน้ำของชาวลาดชะโดที่สืบทอดกันมากว่า 100 ปี ทางชุมชนและเทศบาลตำบลลาดชะโด ได้มีการจัดได้มีการฟื้นฟู ประเพณีแห่เทียนพรรษาทางน้ำและจัดต่อเนื่องมา ครั้งนี้เป็นครั้งที่ 12
ชาวบ้านชาวลาดชะโดจะร่วมแรงรวมใจกัน ประดับตกแต่งต้นเทียนและเรืออย่างสวยงาม ตามวิถีชีวิตของพี่น้องประชาชนในท้องถิ่น มาประยุกต์ร้อยเรียงเข้าด้วยกันคนละเล็กคนละน้อย เป็นสิ่งสวยงามที่ยิ่งใหญ่และมีเอกลักษณ์ แสดงให้เห็นถึงความรักความสามัคคีของคนลาดชะโด ความร่วมมือร่วมใจ การมีส่วนร่วมในการอนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรมประเพณีอันดีเป็น วิถีชีวิตของคนลาดชะโด ให้เป็นที่รู้จักของนักท่องเที่ยวทั่วประเทศ