ปะมวลภาพ ปชช.แห่เก็บเม็ดข้าว เพื่อความสิริมงคลในพิธีพืชมงคล2565
![ปะมวลภาพ ปชช.แห่เก็บเม็ดข้าว เพื่อความสิริมงคลในพิธีพืชมงคล2565](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ปะมวลภาพ ปชช.แห่เก็บเม็ดข้าว เพื่อความสิริมงคลในพิธีพืชมงคล2565](https://cms.dmpcdn.com/news/2022/05/13/8b7a3300-d279-11ec-ad81-197babbf757e_original.jpg)
หลังจากพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญเสร็จสิ้น ประชาชนที่รออยู่รอบมณฑลพิธีต่างพากันกรูเข้ามาเก็บเมล็ดพันธุ์ข้าวเป็นจำนวนมาก นอกจากนี้ประชาชนยังได้แย่งกันเก็บต้นไม้ อาทิ ดาวเรือง แพงพวย อ้อย กล้วย รวมทั้งสายสิญจน์ในมณฑลพิธี เพื่อเก็บกลับไปเพื่อความเป็นสิริมงคลด้วย
ซึ่งพระราชพิธีจรดพระนังคัลแรกนาขวัญ เป็นพิธีการที่กระทำขึ้นเพื่อความเป็นสิริมงคลและส่งเสริม บำรุงขวัญเกษตรกร ให้เกิดความมั่นใจในการเพาะปลูก ซึ่งกำหนดจัดขึ้นในเดือนหกของทุกปีอันถือเป็นเวลาที่เหมาะสมในการเริ่มต้นฤดูกาลแห่งการทำนา
โดยปีนี้พระโคเสี่ยงทายกินน้ำ หญ้า ถั่ว และเหล้า โหรทำนายว่า ปีนี้ น้ำท่าจะบริบูรณ์พอสมควร ธัญญาหาร ผลาหาร ภักษาหาร มังสาหาร จะอุดมสมบูรณ์ดี การคมนาคมสะดวกขึ้น การค้าขายกับต่างประเทศดีขึ้น ทำให้เศรษฐกิจรุ่งเรือง เช่นกันกับพระยาแรกนาเสี่ยงทายผ้านุ่งได้ผ้า 4 คืบ พยากรณ์ว่า น้ำจะมากสักหน่อย นาในที่ดอนจะได้ผลบริบูรณ์ดี นาในที่ลุ่มอาจจะเสียหายบ้าง ได้ผลไม่เต็มที่ ที่ มณฑลพิธีท้องสนามหลวง(เมื่อวันที่ 13 พ.ค.65)
ภาพโดย: ธนาชัย ประมาณพาณิชย์