ชาวลำปางเข้าวัดปฏิบัติธรรมเนื่องในวันเข้าพรรษา
![ชาวลำปางเข้าวัดปฏิบัติธรรมเนื่องในวันเข้าพรรษา](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ชาวลำปางเข้าวัดปฏิบัติธรรมเนื่องในวันเข้าพรรษา](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/07/06/d9b9db30-bf4b-11ea-90d9-278915d663f4_original.jpg)
คณะสงฆ์จังหวัดลำปาง ร่วมกับ สำนักงานพระพุทธศาสนาจังหวัดลำปาง จัดกิจกรรมโครงการ “นำพุทธศาสนิกชนทำบุญสร้างกุศลเนื่องในวันอาสาฬหบูชาและเข้าพรรษา ประจำปี 2563” ที่พระอารามหลวง วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ตำบลเวียงเหนือ อำเภอเมือง จังหวัดลำปาง มีพระจินดารัตนาภรณ์ เจ้าคณะจังหวัดลำปาง เจ้าอาวาสพระอารามหลวง วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ได้เมตตาเป็นประธานพิธีฝ่ายสงฆ์ นำคณะพระสังฆาธิการ พระภิกษุสงฆ์-สามเณร ร่วมประกอบพิธีสวดมนต์บูชาพระรัตนตรัย สรรเสริญพระพุทธคุณ พระธรรมคุณ และพระสังฆคุณ เนื่องในวันอาสาฬหบูชา
โดยมีนายสิธิชัย จินดาหลวง รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง เป็นประธานพิธีฝ่ายฆราวาส นำพุทธศาสนิกชนชาวลำปาง อุบาสก อุบาสิกา ผู้เลื่อมใสในพระพุทธศาสนา ทั้งเหล่าบรรดาข้าราชการ นักเรียน นักศึกษา และประชาชนในจังหวัดลำปาง ร่วมนุ่งขาวห่มขาวเข้าวัดแสดงตนเป็นพุทธมามกะ ประกอบกิจทางศาสนา สวดมนต์ปฏิบัติธรรมสมาทานศีล ละความชั่วทำความดี ทำจิตใจให้บริสุทธิ์เพื่อถวายเป็นพุทธบูชา พร้อมร่วมแสดงพลังธรรมสืบทอดพระพุทธศาสนา ประกอบพิธีบำเพ็ญกุศลถวายเทียนจำนำพรรษาและผ้าอาบน้ำฝนแก่พระภิกษุสงฆ์ เนื่องในโอกาสวันเข้าพรรษา