ชาวอุบลฯ ตักบาตรพระถวายพระพรชัยมงคล แด่ "เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภาฯ"
![ชาวอุบลฯ ตักบาตรพระถวายพระพรชัยมงคล แด่ "เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภาฯ"](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
18 ธันวาคม 2565 ( 12:15 )
143
![ชาวอุบลฯ ตักบาตรพระถวายพระพรชัยมงคล แด่ "เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภาฯ"](https://cms.dmpcdn.com/news/2022/12/18/04657be0-7e95-11ed-806c-ab9d1a8526bb_original.jpg)
ที่จังหวัดอุบลราชธานี นางปิยะรัตน์ ยืนสุข ผู้ใหญ่บ้านคำนางรวย หมู่ 10 ต.คำน้ำแซบ อ.วารินชำราบ นำชาวบ้านร่วมกันตักบาตรพระเช้าในหมู่บ้าน เพื่อถวายเป็นพระราชกุศล และพร้อมใจตั้งจิตอธิษฐานขอให้สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดีฯ ทรงหายจากอาการพระประชวร มีพลามัยสมบูรณ์ แข็งแรงโดยเร็ว
ผู้ใหญ่บ่านบอกว่า ชาวบ้านรู้สึกเป็นห่วงพระองค์เป็นอย่างมาก เนื่องจากที่ผ่านมาทรงมีพระเมตตาให้ความช่วยเหลือชาวบ้านที่ตกทุกข์ได้ยากในจังหวัด ทั้งจากอุทกภัย วาตภัย และภัยอื่นๆ จึงนัดกันออกมาร่วมตักบาตรพระ เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระองค์ท่านให้หายจากอาการพระประชวรโดยเร็ว