จังหวัดระนอง จัดพิธีวางพวงมาลาเนื่องในวันพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง)
![จังหวัดระนอง จัดพิธีวางพวงมาลาเนื่องในวันพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง)](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![จังหวัดระนอง จัดพิธีวางพวงมาลาเนื่องในวันพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง)](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/05/25/978c23d0-9e44-11ea-8fbd-65b48ddb50f1_original.jpg)
ระนอง-นายจตุพจน์ ปิยัมปุตระ ผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง นายพรเทพ ผ่องศรี นายอนุสร ตันโชติกุล รองผู้ว่าราชการจังหวัดระนอง หัวหน้าส่วนราชการ เหล่ากาชาด พ่อค้า ประชาชน และตระกูล ณ ระนอง
ร่วมวางพวงมาลาเนื่องในวันพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง) พร้อมกล่าวคำสดุดีพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง) และจุดเทียน รินน้ำชา สักการะตามพิธีจีนฮกเกี้ยน เผากระดาษเงินกระดาษทอง
พระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง) เจ้าเมืองระนองคนแรก ได้รับราชการสนองพระเดชพระคุณตั้งแต่รัชสมัยสมเด็จพระนั่งเกล้าเจ้าอยู่หัว จนถึงสมัยสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว ด้วยความซื่อสัตย์สุจริต ทำคุณประโยชน์ให้กับชาวจังหวัดระนองและประเทศชาติเป็นอย่างมาก
เป็นแบบอย่างที่ดีสำหรับข้าราชการและประชาชนและได้ถึงแก่อนิจกรรมเมื่อวันที่ 25 พฤษภาคม 2425 เพื่อเป็นการรำลึกถึงคุณงามความดีของพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี (คอซู้เจียง) จังหวัดระนองจึงได้กำหนดให้วันที่ 25 พฤษภาคมของทุกปี เป็นวันพระยาดำรงสุจริตมหิศรภักดี(คอซู้เจียง)