สุราษฎร์ สวมหน้ากากใช้สิทธิ์เลือกตั้ง อบจ. คึกคักแต่เช้า ผู้ว่าฯห่วงบ่ายฝนหนักขอรีบใช้สิทธิ์ คาดถึง 70 %
![สุราษฎร์ สวมหน้ากากใช้สิทธิ์เลือกตั้ง อบจ. คึกคักแต่เช้า ผู้ว่าฯห่วงบ่ายฝนหนักขอรีบใช้สิทธิ์ คาดถึง 70 %](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![สุราษฎร์ สวมหน้ากากใช้สิทธิ์เลือกตั้ง อบจ. คึกคักแต่เช้า ผู้ว่าฯห่วงบ่ายฝนหนักขอรีบใช้สิทธิ์ คาดถึง 70 %](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/12/20/3101e860-4269-11eb-80e3-2fbf2839b261_original.jpeg)
เมื่อเวลา 07.00 น.วันที่ 20 ธันวาคม 2563 ที่โรงเรียนศรีมิลินทร์อนุสรณ์ เขตเลือกตั้งที่ 2 เทศบาลนครสุราษฎร์ธานี นายวิชวุทย์ จินโต ผู้ว่าราชการจังหวัดสุราษฎร์ธานี ได้เดินทางไปตรวจดูความพร้อมการเปิดหน่วยเลือกตั้ง ซึ่งในบริเวณเดียวกันมีมากถึง 8 หน่วยเลือกตั้ง โดยพบว่าทุกหน่วยเจ้าหน้าที่ประจำหน่วยได้สวมหน้ากากอนามัย มีเจ้าหน้าที่ อสม.ประจำจุดคัดกรอง และมีแอลกอฮอล์ให้ผู้ใช้สิทธิ์ทำความสะอาดมือก่อนเข้าใช้สิทธิ์ และขอความร่วมมือให้สวมหน้ากากอนามัยก่อนเข้าหน่วย
นายวิชวุทย์ กล่าวว่า ได้รับรายงานจากทุกอำเภอเมื่อคืนที่ผ่านมาเหตุการณ์ปกติเป็นไปด้วยเรียบร้อย โดยคาดว่าจะมีผู้ออกมาใช้สิทธิ์กว่าร้อยละ 70 แต่เป็นห่วงสภาพอากาศมีฝนตกลงมาเล็กน้อย จึงอยากให้ประชาชนออกมาใช้สิทธิ์ในช่วงเช้าให้มาก เกรงในช่วงบ่ายอาจมีฝนลงมามากจะเป็นอุปสรรคต่อการเลือกตั้ง นอกจากนี้ในพื้นที่ อ.พุนพิน และ อ.บ้านนาเดิม มีหน่วยเลือกตั้งบางหน่วยได้รับผลกระทบจากน้ำท่วม ได้แจ้งให้นายอำเภอดูแลใกล้ชิด
ข่าวแจ้งว่า เมื่อถึงเวลา 08.00 น.ได้มีประชาชนที่มาตรวจสอบรายชื่อล่วงหน้า ได้เข้าแถวทยอยใช้สิทธิ์ทันที เลือกตั้ง อบจ. คึกคัก