ชมรมข้าราชการครูบำนาญลำปางมอบเงินด้านการแพทย์ในการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19
![ชมรมข้าราชการครูบำนาญลำปางมอบเงินด้านการแพทย์ในการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![ชมรมข้าราชการครูบำนาญลำปางมอบเงินด้านการแพทย์ในการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/04/30/c99e1580-8ad1-11ea-8315-c1f9053078e8_original.jpg)
เมื่อวันที่ 30 เม.ย. 2563 ที่โรงพยาบาลเกาะคา นายบุญลือ ฤาชัย ประธานชมรมข้าราชการครูบำนาญ จ.ลำปาง มอบเงินจำนวน 512,500 บาท เพื่อสนับสนุนด้านการแพทย์ในการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด-19 แก่โรงพยาบาลเกาะคาโดยมีนายก่อพงษ์ โกมลรัตน์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดลำปาง นายแพทย์ประเสริฐ กิจสุวรรณรัตน์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดลำปาง นายแพทย์สิทธิการ สองคำชุม ผอ.โรงพยาบาลเกาะคา ร่วมรับมอบ
นายบุญลือ ฤาชัย ประธานชมรมข้าราชการครูบำนาญ จ.ลำปางเปิดเผยว่า ข้าราชการครูที่เกษียณอายุมีประมาณ4,000 คน ซึ่งการมอบเงินในวันนี้ ชมรมข้าราชการครูบำนาญ จ.ลำปางมีวัตถุประสงค์ร่วมกันช่วยเหลือสังคม ซึ่งสถานการณ์แพร่ระบาดของไวรัสโควิด 19 ที่กำลังระบาดอยู่ในขณะนี้ คณะกรรมการชมรมฯได้มีการประชุมและมีมติว่าเพื่อเป็นการช่วยเหลือและเป็นกำลังใจให้กับทีมแพทย์และบุคลากรทางการแพทย์ทางชมรมฯ รวมถึงสมาชิกจึงได้จัดสรรงบประมาณเป็นเงิน 326,300 บาท
โดยมีชมรมครูบำนาญ อ.เกาะคาร่วมสนับสนุนเงินจำนวน 104,300 บาท ชมรมพิทักษ์ครูลำปาง จำนวน 52,000 บาท และเครือข่ายกองทุนหมู่บ้าน จ.ลำปาง จำนวน 30,000 บาท รวมยอดบริจาคและมอบให้กับโรงพยาบาลทั้งหมด 512,500 บาท ซึ่งชมรมเรามีความตั้งใจและภูมิใจที่มีส่วนร่วมถึงแม้เงินจะไม่มากมายแต่ก็ ถือว่าสมาชิกครูบำนาญก็เป็นส่วนหนึ่งที่ช่วยทำประโยชน์ให้กับสังคมตนในนามชมรมข้าราชการครูบำนาญ จ.ลำปางต้องขอขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่ร่วมทำกิจกรรมเพื่อสังคมในครั้งนี้