นายอำเภอสัตหีบเอาจริง ปูพรมกวาดล้างยาเสพติด-สิ่งผิดฏหมายทุกรูปแบบ
![นายอำเภอสัตหีบเอาจริง ปูพรมกวาดล้างยาเสพติด-สิ่งผิดฏหมายทุกรูปแบบ](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/7e172e80-6e57-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![นายอำเภอสัตหีบเอาจริง ปูพรมกวาดล้างยาเสพติด-สิ่งผิดฏหมายทุกรูปแบบ](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/06/24/2da6b820-b5cf-11ea-b61c-7dd99cb3fb2c_original.jpg)
ที่จ.ชลบุรี นายอำเภอสัตหีบเอาจริงนำกำลังปูพรมกวาดล้างยาเสพติดและสิ่งผิดฏหมายในพื้นที่ รวมถึงปัญหาอาชญากรรมต่างๆ
วันนี้ 24 มิ.ย.63 เวลา 05.00 น. นายอนุชา อินทศร นายอำเภอสัตหีบ ได้ปล่อยแถวกวาดล้างอาชญากรรมและป้องกันปราบปรามยาเสพติดในพื้นที่อำเภอสัตหีบ จังหวัดชลบุรี โดยมีปลัดอำเภอและเจ้าหน้าที่ฝ่ายปกครอง เจ้าหน้าที่ตำรวจ 3 สถานี ได้แก่ สภ.สัตหีบ สภ.พลูตาหลวง และ สภ.นาจอมเทียน รวมทั้งสิ้น 75 คน แบ่งกำลังเป็น 3 ชุดออกปฏิบัติการตามหมายค้น และเป้าหมายที่มีความเสี่ยงต่อการเสพและจำหน่ายยาเสพติด รวมถึงปัญหาอาชญากรรม ณ ตำบลพลูตาหลวง ตำบลนาจอมเทียน และตำบลสัตหีบ อ.สัตหีบ จ.ชลบุรี
ผลการปฏิบัติสามารถจับกุมผู้เสพสารเสพติดได้ 7 ราย แรงงานต่างด้าวผิดกฎหมาย 1 ราย ลักลอบเล่นการพนัน (ไพ่รัมมี่) 4 คน ยึดของกลางอาวุธปืนยาวไทยประดิษฐ์ 1 กระบอก อาวุธปืนสั้นอัดลม 1 กระบอก ยาบ้า 11 เม็ด ใบกระท่อม 140 ใบ โพยเงินกู้ 1 ชุด ทั้งหมดถูกนำส่งดำเนินคดีตามกฎหมาย
นายอนุชา อินทศร นายอำเภอสัตหีบกล่าวว่า ปัญหายาเสพติด อาชญากรรม และสิ่งผิดผิดกฎหมาย ส่งผลกระทบต่อเยาวชนและสังคม ในช่วงวันต่อต้านยาเสพติดโลก 26 มิ.ย. ซึ่งทางราชการได้สร้างการรับรู้และเครือข่ายการแจ้งข่าวสาร ไปยังทุกหมู่บ้าน พร้อมมีการประชาคมหมู่บ้าน ตำบล เพื่อจำแนกกลุ่มหมู่บ้านในระดับการแพร่ระบาดของผู้เสพ ผู้ค้า พร้อมฝากถึงพี่น้องประชาชน หากทราบเบาะแสยาเสพติด ผู้เสพ ผู้ค้า และผู้ที่กระทำความผิดกฎหมาย ขอให้แจ้งข่าวสาร พร้อมกับเป็นหูเป็นตาส่งข้อมูลทางลับให้กับเจ้าหน้าที่ ในการช่วยกันแก้ไขและป้องปรามปัญหายาเสพติด และสิ่งผิดกฎหมายต่างๆ ได้อีกทางหนึ่งด้วย