ชัชชาติควงแสนดี วาดภาพบนกำแพงสนับสนุนความเท่าเทียม
![ชัชชาติควงแสนดี วาดภาพบนกำแพงสนับสนุนความเท่าเทียม](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ชัชชาติควงแสนดี วาดภาพบนกำแพงสนับสนุนความเท่าเทียม](https://cms.dmpcdn.com/news/2022/11/04/03764610-5c08-11ed-b140-fd40b1c0da83_original.jpg)
เมื่อเวลา 10.30 น. นายชัชชาติ สิทธิพันธุ์ ผู้ว่าราชการกรุงเทพมหานคร และ ”แสนดี”นายแสนปิติ สิทธิพันธุ์ ลูกชาย ร่วมกิจกรรมวาดภาพบนกำแพงสถานทูต โดยมี นายโรเบิร์ต เอฟ. โกเดค (H.E. Mr. Robert F. Godec) เอกอัครราชทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย เข้าร่วมกิจกรรมพร้อมนักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 โรงเรียนสวนลุมพินี จำนวน 10 คน
ซึ่งผลงานภาพบนกำแพงเป็นของ อแมนดา พึ่งโพธิปักขิยะ ศิลปินร่วมสมัยชาวอเมริกันเชื้อสายไทย ลูกครึ่งไทย-อินโดนีเซีย ผลงานชื่อ “We are Tomorrow” สื่อว่า อนาคต คือ คนรุ่นใหม่ที่อยู่ในรูป และพลังของเพศหญิงเพื่อสนับสนุนและรณรงค์ให้เกิดความเท่าเทียมกันของทุกคนในสังคม โดยการแสดงศิลปะบนกำแพงแบบนี้ก็เป็นการสื่อสารในรูปแบบหนึ่งเพื่อต้องการแสดงความคิดผ่านมุมมองของศิลปินให้ผู้ผ่านมาได้เห็น ที่ บริเวณกำแพง ตรงสถานทูตสหรัฐอเมริกาประจำประเทศไทย ถ.วิทยุ(เมื่อวันที่ 4 พ.ย.65)
ภาพโดย: ธนาชัย ประมาณพาณิชย์