ตั้งโต๊ะฉีดวัคซีนโควิด-19 หน้างานบวชลูกชาย
![ตั้งโต๊ะฉีดวัคซีนโควิด-19 หน้างานบวชลูกชาย](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2021/03/24/c98687d0-8c88-11eb-b0ce-056bea7b0664_original.png)
![ตั้งโต๊ะฉีดวัคซีนโควิด-19 หน้างานบวชลูกชาย](https://cms.dmpcdn.com/news/2023/01/10/c998a530-90e8-11ed-8a8f-c158f1c0caa3_original.png)
ที่วัดทุ่งโพธิ์ ตำบลทุ่งโพ อำเภอหนองฉาง จังหวัดอุทัยธานี นางฐิติมา ไม้สนธิ์ เจ้าหน้าที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลทุ่งโพ และดาบตำรวจสมศิริชัย สง่าชาติ ได้จัดงานอุปสมบทให้กับลูกชาย ที่ครบอายุที่บวชเรียน สืบทอดพระพุทธศาสนา
โดยนางฐิติมา นั้นเป็นเจ้าหน้าที่โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล ในงานบวช จึงนำเจ้าหน้าที่แพทย์และพยาบาลตั้งโต๊ะมาฉีดวัคซีนป้องกันโควิด-19 ในหน้างาน ซึ่งผู้ที่มาร่วมบุญหรือบวชนาค ก่อนที่จะไปแห่นาควนรอบอุโบสถ ก็ต้องมานั่งรอคิวฉีดวัคซีน ก่อนที่จะไปร่วมพิธี
เรียกได้ว่า ได้ทั้งบุญได้ทั้งวัคซีนเพื่อป้องกันโควิด-19 ไปพร้อม ๆ กันในคราวเดียวกัน และไม่เพียงแต่ผู้ที่มาร่วมบุญงานบวชเท่านั้น พระสงฆ์ของวัดเห็นว่า มีเจ้าหน้าที่มาตั้งโต๊ะบริการ ก็ทยอยกันมาฉีดวัคซีนกันก่อนที่จะไปทำพิธีบวชอุโบสถกันด้วยต่างก็ถกจีวรพระให้เจ้าหน้าที่ลงเข็มฉีดกันด้วย
ส่วนการแห่นาคเข้าอุโบสถ นั้นทางเจ้าภาพ ก็ทำเสื้อทีมแจกจ่ายให้กับผู้ที่มาร่วมบุญ โดยใครที่ฉีดวัคซีนแล้ว ก็จะได้เสื้อสีเขียวสะท้อนแสงเป็นที่สะดุดตา ผ่านเข้าไปร่วมงานได้ ซึ่งแต่ละคน ก็ร่วมเต้นกันอย่างสุดเหวี่ยง ทั้งนี้ คาดกันว่า มีคนมาร่วมงานกว่า 2 พันคน
ภาพจาก : TNNonline