อักษร จุฬาฯ ยกเลิกงานวอลเลย์บอลประเพณี จนกว่าวิศวฯ จะขอโทษ 'จิตร ภูมิศักดิ์'
![อักษร จุฬาฯ ยกเลิกงานวอลเลย์บอลประเพณี จนกว่าวิศวฯ จะขอโทษ 'จิตร ภูมิศักดิ์'](https://cms.dmpcdn.com/contentowner/2020/03/25/42cd3c40-6e5a-11ea-b8a2-09037777d4af_original.png)
![อักษร จุฬาฯ ยกเลิกงานวอลเลย์บอลประเพณี จนกว่าวิศวฯ จะขอโทษ 'จิตร ภูมิศักดิ์'](https://cms.dmpcdn.com/news/2020/10/31/c86594e0-1b31-11eb-8b5f-a9f42b71c393_original.jpg)
จากกรณี กรรมการนิสิตคณะวิศวกรรมศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้ออกแถลงการณ์ กรณี โยนบก จิตรภูมิศักดิ์ 28 ตุลาคม 2496 โดยระบุว่า ในอดีตนั้น ชาวจุฬาฯ มีวิธีการลงโทษผู้กระทำผิดด้วยการ โยนน้ำ เพื่อให้สำนึกต่อการกระทำและชำระล้างความผิดที่ได้กระทำไป แต่โยนบก ไม่ปรากฏมีการใช้ในการลงโทษ นอกเหนือไปจากจิตร ภูมิศักดิ์ และไม่สามารถรถระบุได้ว่า เหตุการณ์ที่เกิดขึ้น ถูกต้องเหมาะสมหรือไม่ และยึดหลักไม่สนับสนุนการใช้ความรุนแรง
ทำให้เกิดกระแสวิพากษ์วิจารณ์ต่อกรณีดังกล่าว ออกมาจำนวนมาก
ล่าสุด เฟซบุ๊กของ คณะกรรมการนิสิตอักษรศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย ได้เผยแพร่ข้อความว่า เนื่องจากแถลงการณ์ฉบับล่าสุด เกี่ยวกับกรณีโยนบก ของคุณจิตร ภูมิศักดิ์ ศิษย์เก่าคณะอักษรศาสตร์ ทางคณะกรรมการนิสิตอักษรศาสตร์ จึงมีมติงดจัดการจัดวอลเลย์บอลประเพณี อักษร-วิศวะ 2563 จนกว่าจะมีการแถลงขอโทษอย่างเป็นทางการ