สวัสดีผู้อ่านทุกๆท่านนะครับ วันนี้นักเขียนจะมาพูดถึงเรื่อง การยิ้มให้ตัวเอง ว่ามันดียังไง หลายคนอาจจะเป็นคนที่ยิ้มไม่ค่อยเก่งเวลาอยู่กับคนอื่นอาจจะเพราะว่าเขินหรือขี้อาย แต่ตอนที่เราอยู่คนเดียว เราก็ควรที่จะยิ้มให้กับตัวเองบ่อยๆนะครับถ้าคุณเป็นคนไม่ชอบยิ้ม อาจจะเพราะไม่มั่นใจในตัวเองก็อยากให้ลองเปลี่ยนความคิดใหม่ดูการยิ้มมันไม่ใช่เรื่องที่ยากเลย ใครๆก็ยิ้มเป็น ถ้าไม่เชื่อ คุณลองหยิบกระจกขึ้นมาแล้วลองยิ้มใส่กระจกดู แล้วคุณรู้สึกอย่างไร? มันรู้สึกผ่อนคลายใช่ไหมครับ มันรู้สึกช่วยลดความเครียดของเราลง รู้สึกสบายใจขึ้น มีความสุขขึ้น จริงไหมก็ต้องลองทำดูนะครับ การยิ้มให้ตัวเองบ่อยๆมันส่งผลดีกว่าที่คุณคิด คุณลองสังเกตคนรอบข้างที่เขายิ้มเก่ง ยิ้มง่าย สิครับพวกเขาดูมีความสุข พวกเขาดูเป็นคนอารมณ์ดี เพราะการยิ้มมันทำให้เรามีความสุขและคนรอบๆข้างก็มีความสุขไปด้วย เหมือนจะมีพลังบางอย่างดึงดูดเรา ให้เราแอบยิ้มตาม อันนี้นักเขียนเป็นบ่อยเวลาอยู่กับคนใกล้ตัวเขาชอบยิ้มให้เราก็เผลอ ยิ้มตามเพราะ แพ้ความน่ารักของเขา(โอ๊ยๆไม่ใช่แล้ว555555😂😂) เพราะความรู้สึกมันส่งต่อกันได้ การยิ้มเป็นพลังบวกมันก็คือความสุขนั่นเอง ซึ่งคล้ายๆกฏแรงดึงดูด ถ้าเราส่งต่อพลังงานความสุขให้คนอื่น พลังงานเหล่านั้นก็จะย้อนกลับมาหาเราให้มีความสุขที่มากขึ้น แล้วการยิ้มให้ตัวเองบ่อยๆ ก็เป็นเรื่องที่คุณควรจะทำทุกๆวัน ถ้ายิ้มไม่เก่งก็ลองฝึกยิ้มดูวันละหลายๆรอบ ยิ้มให้ตัวเองก็ได้ ยิ้มให้คนรอบข้างก็ได้ ยิ้มให้เจ้าสัตว์เลี้ยงของเรา หรือยิ้มให้กับท้องฟ้าที่สดใสของทุกเช้าก็ได้ ไม่ว่าจะยิ้มด้วยความจริงใจหรือแกล้งยิ้มก็ทำให้มีความสุขได้เหมือน ถ้าการยิ้มให้ตัวเองเป็นเรื่องยากลองหาอะไรมาเป็นตัวช่วยดู เช่น ดูหนังตลก ดูรายการตลก ฟังเรื่องตลก หรือพาตัวเองไปอยู่ใกล้ๆคนที่ชอบยิ้มดู อาจจะทำให้เราเผลอยิ้มตามโดยไม่รู้ตัวเลยก็ได้ แล้ววันไหนที่เราเจอเรื่องแย่ๆ เจอเรื่องหนักใจ ทุกข์ใจ เจอแต่เรื่องที่มันบั่นทอนจิตใจ โดนหัวหน้าตำหนิ โดนอาจารย์ว่า กลับบ้านมาลองยิ้มให้ตัวเองดู หรืออะไรก็แล้วแต่ที่มันทำให้เรารู้สึกทุกข์ใจ ไม่สบายใจ คุณลองแกล้งยิ้มดู แล้วทุกอย่างจะดีขึ้นจริงไหมก็ต้องลองทำดู มันอาจจะยากหน่อยแต่เชื่อว่าถ้าเราทำบ่อยๆ จนเกิดความเคยชินมันก็จะเป็นเรื่องง่ายสำหรับเรา นักเขียนก็พยายามทำอยู่ เจอเรื่องที่ไม่สบายใจก็ยิ้มให้กับตัวเองอยู่บ่อยๆ เราจะได้ไม่ต้องเครียดมากจนเกินไป การยิ้มก็เหมือนเป็นของวิเศษที่ทำให้รู้สึกดีขึ้นได้ ที่ทุกคนมีมาตั้งแต่กำเนิด ไม่ต้องเสียเงิน ไม่ต้องไปหาที่ไหน มันอยู่ที่เราเอง แค่ยิ้มออกมาก็จะทำให้เราอารมณ์ดีขึ้นแล้ว การยิ้มยังช่วยเพิ่มความสนิทสนมกับคนใกล้ตัวได้ด้วยน้า เพราะคนๆนั้นยิ้มจะดูเป็น คนที่เข้าถึงได้ง่ายๆ ดูเป็นคน friendly การยิ้มให้กับตัวเองมีข้อดีเยอะแยะมากมายถ้านักเขียนถามว่า เวลาคุณมองคนที่ยิ้มแย้มกับคนที่ทำหน้าตาเคร่งเครียด คุณมองคนไหนแล้วมีความสุข? แน่นอนครับคนที่ยิ้ม ทำให้เราอยากอยู่ใกล้ๆ มันทำให้เราสบายใจ มีความสุขวันนี้คุณยิ้มให้กับตัวเองยังครับ ถ้ายังก็ลองยิ้มให้กับตัวเองดู นึกถึงสิ่งที่เราชอบ นึกถึงสิ่งที่ทำแล้วมีความสุข หรือนึกถึงคนที่เรารักก็ได้ จะทำให้ยิ้มได้เหมือนกัน และยังช่วยเพิ่มกำลังใจให้กับตัวเองอีกด้วย! เวลาที่คุณท้อ เวลาที่คุณเหนื่อย ขอแค่ยิ้มแล้วคุณจะรู้สึกดีขึ้น ถ้ายิ้มให้กับตัวเองแล้วอย่าลืมยิ้มให้กับคนรอบข้างของคุณ ยิ้มให้กับเพื่อนร่วมงาน ยิ้มให้กับครอบครัว ยิ้มให้กับคนที่รัก แล้วคุณก็จะมีความสุข พวกเขาก็มีความสุข ทำให้มีแต่สิ่งดีๆเกิดขึ้น เมื่อเรามีความสุขคนรอบข้างก็จะมีความสุขไปด้วย ใครที่อ่านจบแล้วก็อย่าลืมยิ้มให้กับตัวเองบ่อยๆนะครับ ส่งยิ้มให้คนรอบข้างด้วย ใครที่ยิ้มไม่เก่งก็ค่อยๆฝึกยิ้มต่อไปนะครับ ไม่ใช่เรื่องที่ยากเลย ยิ้มเยอะๆนะครับแล้วทุกอย่างจะดีเอง ก็สำหรับบทความเรื่องนี้ก็จบลงแล้วขอบคุณผู้อ่านทุกๆท่านที่อ่านเรื่องนี้ก็หวังว่าจะมีประโยชน์ต่อผู้อ่านไม่มากก็น้อย ถ้าผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมา ณ ที่นี้ด้วย #ยิ้มให้ตัวเองเครดิตภาพปก / Pexelsภาพที่1 / llipkindภาพที่2 / VladBitteภาพที่3 / DzeeShahภาพที่4 / klimkinเปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !