สวัสดีค่ะ เนื่องจากเมื่อวันที่ 16 พ.ย. 65 ที่ผ่านมานี้คะแนนสอบ HSK 4 ได้ออกมาแล้ววันนี้เราเลยจะมาขอรีวิวการสอบและการเตรียมสอบ HSK 4 ของเราเองค่ะ การสอบ HSK คืออะไร ?การสอบ HSK 汉语水平考试 (Hànyǔ shuǐpíng kǎoshì) เป็นการสอบเพื่อวัดระดับความรู้ภาษาจีน ส่วนใหญ่จะนำไปใช้เพื่อยื่นเข้ามหาลัยหรือสมัครเรียนต่อค่ะ ในที่นี้เราสอบเพื่อไปสมัครยื่นเข้ามหาลัยค่ะHSK ที่เราสอบจะเป็นระดับ 4 คือระดับที่สามารถใช้ภาษาจีนพูดติดต่อสื่อสารได้รู้เรื่องและคล่องแคล่ว แล้วก็จำเป็นต้องรู้คำศัพท์ประมาณ 1,200 คำเพื่อนำไปใช้สอบค่ะ ค่าสมัครสอบของระดับ 4 จะอยู่ที่ 1,200 บาทค่ะสมัครสอบยังไง ?ตอนเราสอบเราสมัครกับทางมหาวิทยาลัยราชภัฏอุบลราชธานี และต้องไปสมัครในเว็บค่ะHSK 4 สอบอะไรบ้าง ?ในส่วนของข้อสอบ HSK 4 นั้นจะมีจำนวน 100 ข้อ แบ่งเป็น part การฟัง 45 ข้อ part การอ่าน 40 ข้อ และ part การเขียน 15 ข้อค่ะ จะใช้เวลาในการสอบทั้งหมด 105 นาทีค่ะต้องได้คะแนนเท่าไหร่ถึงจะผ่าน ?คะแนนเต็มรวมทั้งหมด 300 คะแนน ทำคะแนนรวมได้ 180 คะแนนขึ้นไปก็ถือว่าผ่านเกณฑ์แล้วค่ะรีวิวการเตรียมสอบ ส่วนตัวเราทำคะแนนไปได้ 226/300 ถือว่าไม่น้อยไม่มากสำหรับคนที่อ่านมาน้อยค่ะ 55555มาเริ่มกันที่วิธีการเตรียมสอบฉบับคนได้คะแนนน้อยกันเลยค่ะ หนังสือที่เราใช้สอบก็จะมีเล่มนี้เล่มเดียวเลยค่ะ ส่วนที่เหลือเราจะอ่านเป็นหนังสือเรื่องสั้นภาษาจีน ดูซีรีส์จีน ฟังเพลงและฟังพอดแคสต์ร่วมกันไปค่ะ ทำแบบนี้แล้วสามารถช่วยในด้านพาร์ทการฟังได้ค่ะ ใน 1 เดือนที่เตรียมสอบนั้นเราเน้นไปที่การทำข้อสอบอย่างเดียวเลยค่ะ ฝึกทำข้อสอบไปเรื่อยๆ การจำศัพท์และคัดศัพท์ก็สำคัญเช่นเดียวกันค่ะรีวิวหนังสือที่ใช้สอบภายในหนังสือนั้นจะมีการแนะนำเกี่ยวกับการสอบวัดระดับ HSK 4 ค่ะ มีวิธีการเตรียมตัวสอบ และตัวอย่างกระดาษคำตอบ เปิดมาเริ่มแรกจะมีข้อสอบวัดระดับความรู้เราตอนแรกก่อนค่ะว่ามีความรู้เท่าไหน พอทำเสร็จแล้วจะมีเฉลยอย่างละเอียดที่อยู่ด้านหลัง อ่านแล้วเข้าใจมากเลยค่ะ หลังจากทำแบบทดสอบแรกเสร็จ ก็จะเริ่มมีเนื้อหาที่ต้องใช้สอบ ไม่ว่าจะเป็น ไวยากรณ์ รูปแบบการใช้คำต่างๆ ส่วนต่อมาจะเป็นข้อสอบจริงจากปีก่อนๆค่ะ มีประมาณ 5-6 ชุด มีไฟล์เสียงสามารถสแกนเข้าไปฟัง part การฟังได้ค่ะ ส่วนสุดท้ายจะเป็นเฉลยและคำศัพท์จำนวน 1200 คำค่ะ ถือว่าเป็นหนังสือที่ดีและครบมากๆเลยทีเดียวค่ะรีวิวสอบ HSK 4พอถึงวันสอบจริง บอกเลยว่าตื่นเต้นสุดๆเลยค่ะ ไปสอบแบบเก๊ๆกังๆ ขอสารภาพว่าตอนที่ไปสอบเราจำเลขประจำตัวเองไม่ได้ค่ะ 55555 พอเข้าไปสอบแล้วเหล่าซือที่คุมสอบก็จะอธิบายกฎระเบียบและลำดับขั้นเกี่ยวกับการสอบครั้งนี้ค่ะ ตอนพูดเหล่าซือจะพูดเป็นภาษาจีน ใครไม่เข้าใจตรงไหนสามารถยกมือถามได้ค่ะ มาเริ่มกันที่พาร์ทการฟังถือว่าฟังได้รู้เรื่องระดับนึงค่ะ เสียงเทปชัดมาก คะแนนเลยออกมาดีกว่าสองพาร์ทที่เหลือ 5555 พาร์ทการฟังจะให้เราฟังเพียงแค่รอบเดียวเท่านั้น เพราะฉะนั้นเราต้องมีสติอยู่ตลอดเวลา ถ้าหลุดเมื่อไหร่คือตามไม่ทันแน่ค่ะ ต่อมาเป็นพาร์ทการอ่าน ขอบอกเลยตรงนี้ว่า ยาก เช่น กัน ค่ะ การอ่านต้องอาศัยการทำความเข้าใจ สิ่งที่สำคัญที่สุดเลยของพาร์ทนี้การอ่านคือ คำศัพท์ค่ะ ถ้าคำศัพท์ไม่แม่นก็ไปไม่รอด พาร์ทนี้จะมีบทความสั้นๆมาให้และตอบคำถามจากบทความค่ะ ส่วนพาร์ทสุดท้ายคือพาร์ทการเขียน โจทย์จะมีรูปกับคำศัพท์มาให้และให้เราแต่งประโยค และมีศัพท์มาหลายๆคำให้เรียงประโยคใหม่ และใช่ค่ะ เราจำได้ว่าพาร์ทสุดท้ายที่เป็นข้อเรียงประโยคใหม่เราทำไม่ทันเลยต้องมั่วๆไปหน่อยๆ และการเขียนของเราค่อนข้างแย่ เพราะคลังศัพท์ในหัวเราน้อย และ จำวิธีการเขียนไม่ค่อยได้ผลที่ได้เลยออกมาไม่ดีเท่าไหร่ค่ะTTเราเลยอยากจะขอแนะนำคลิปการเตรียมตัวดีๆที่เราเคยดูจากยูทูปมานะคะ[ENGSUB]จากHSK 0 ไปสู่ HSK 4ภายใน2เดือน กับอีก 4 วัน!!! คะแนน200++ ขออนุญาตแปะคลิปนะค้าบสุดท้ายแล้ว ไม่ว่าผลจะออกมาเป็นยังไง ขอให้ทุกคนสู้ต่อไปนะคะ เป็นกำลังให้ค่ะ 加油!ขอเพียงแต่เราสามารถใฝ่ฝันได้ เราก็สามาถทำให้เป็นจริงได้เครดิตรูปภาพ เจ้าของบทความเปิดประสบการณ์ความบันเทิงที่หลากหลายสุดปัง บน App TrueID โหลดเลย ฟรี !